Masarauta: dabbobi (Animalia).
Nau'i: Chordata (Chordata).
Class: Abubuwa masu rarrafe (Reptilia).
Umarni: Scaly (Squamata).
Iyali: abincin dare (Colubridae).
HALITTA: Macijin Maciji (Telescopus).
Jinsuna: macijin cat na kowa (Telescopus fallax).
Ina yake zama
A Rasha, maciji mai cat ya rayu a wuri guda - a bakin tekun Caspian na Dagestan. Yankunan macizai a duniya suna da yawa kuma sun haɗa da yanki daga arewacin Italiya zuwa Iraki da Caucasus. Yawancinsu suna faɗowa a gabar Tekun Bahar Rum da yankin Balkan. Hakanan ana samun maciji na cat a tsibirin Crete da Malta. Tana zaune a Kudancin Turkiyya, Isra'ila da Siriya, a wasu lokuta ana samun su a Georgia da Armenia. Don rayuwa, maciji yana zaɓar maɓuɓɓun dutse mai ƙima tare da ɗan ƙaramin ciyayi, huddles a cikin kango, wani lokacin yakan yi gasa zuwa gidajen da aka watsar, yakan hau zuwa tsaunuka zuwa tsawan 1800 na saman teku.
Alamun waje
Maciji na cat yana da ɗan gajeren tsayi, mutum ɗaya kawai ya kai m. Shugaban yana da kyau a kamanninsa, a bayyane yake daga jiki ta hanyar tsinkayen wuya. Jikin yana dan matsa kadan a gefe. A launi ne launin toka mai haske ko launin toka-launin toka, wani lokaci tare da sautunan ruwan hoda. Spotsasashe masu launin shuɗe fararen fata suna wucewa ta bayan, yankunan da suke da fiɗa da ɓangarorin. A ɓangarorin biyu na jiki akwai ƙananan karami da ratsi. Partashin ɓangaren kai da ciki suna da haske, tare da aibobi masu duhu iri-iri. Wani tsiri na baki yana kan kai daga gefen bakin zuwa ido. A cikin wasu mutane, tsarin baƙar fata yana cikin bangare ko kuma gaba ɗaya ba ya nan.
Launin launin launin toka ya mamaye launi irin na maciji mai cat
Rayuwa
Macijin da ke kama da maciji yakan jagoranci rayuwar mutane ne ba dare ba rana, a lokacin bazara yakan kasance yana aiki da maraice da kuma safiya safe. A cikin zafi, tana son ɓoye cikin wurare masu sanyi a ƙarƙashin duwatsun, busassun bishiyoyi ko ƙarƙashin haushi, da kuma a cikin ɓarna na kankara.
Wani fasalin maciji na cat shine ikon yin rairayi tare da kwance a tsaye da bushes kuma a rataye amintacce akan rassan. Yakan farauta mafi yawan lokuta ga kananan ƙananan ƙwayoyi, zakoki da geckos, lokaci-lokaci suna cin kajin.
Macijin ya fito ne daga rashin hankali a tsakiyar watan Maris. A ƙarshen watan Yuni - farkon watan Yuli, mace na yin ƙanƙanƙan ƙwaya biyar zuwa tara, waɗanda haɓakar matasa suka bayyana a watan Satumba. Maciji mai maciji ya fita don hunturu a watan Oktoba.
A cikin Littafin Red of Russia
A Rasha, akwai wani ɗan ƙaramin wuri na mazaunin maciji na talakawa, sabili da haka, duk da irin rarrabuwar da aka watsa shi, yana da matukar wuya a nan.
Kuma ba tare da wannan ba, jama'ar yankin suna zubar da ruwa koyaushe ta wurin mazaunan, wanda ke rikitar da shi tare da mai talla. Motoci sune wata hanyar mutuwa: haɓakar haɓakar cibiyar sadarwa tana haifar da gaskiyar cewa macizai sun fi yiwuwa su faɗi ƙarƙashin ƙafafun motocin. Ara yawan tasirin ɗan adam a cikin mazaunun halitta na iya ba da gudummawa ga cikakken nau'i na nau'in a cikin Rasha. Farfado da aiki ne kawai tsakanin jama’ar gari da kuma kirshan wucin gadi wanda zai ceci maciji mai daskarewa.
Yana da ban sha'awa
An kira macijin feline saboda idanun - rawaya iris da ɗalibin da ke tsaye - suna kama da furen. A cikin kashin tsoratarwa, maciji na cat ya tattara baya na jiki a cikin ƙwallo mai ƙarfi kuma don haka ya haifar da cikkodi, wanda ya ba shi damar tashi zuwa wani kusurwa zuwa ƙasa. Godiya ga irin wannan dabara mai sauƙi, ta sami damar kusanci wanda aka cutar a ɓoye. Maciji ya daɗe yana lulluɓe da abin da zai ci, Maciji ya kashe shi, wani lokacin yana sakin hakoran masu guba. Tunda mafi yawancinsu suna kusa da ƙarshen muƙamuƙi na sama, maciji mai kyanwa zai iya gabatar da guba kawai a jikin ƙananan dabbobi, waɗanda aka sanya su baki ɗaya. Ga mutane, gubarsa bashi da haɗari.
Bayanin
Da wuya a kira wannan macijin babba, a girma yana daidai da maciji na yau da kullun. Tsawon jikin maciji mai kusan santimita 70 ne. Dukda cewa sau daya maciji ya kama santimita 81. Jikinta kyakkyawa ne, santsi. Dalilin jituwa da alheri na musamman shi ne ɗan gawun ɓangarorin. Hakanan ana furtawa cikin mahaifa ne, yana gani ya kebanta macijin daga jiki.
Launi na bayan maciji mai cat yawanci haske ne launin toka. Akwai dabbobi masu rarrafe masu launin toka tare da ɗanɗano launin rawaya mai haske har ma da ruwan hoda. Fatar wannan macijin an rufe shi da launin shuɗi ko baƙiƙar fata, sannan akwai ratsi-ratsi waɗanda ke kan bangarorin. A wasu mutane, an ambata su sosai, yayin da a wasu mutane basa nan. Yawancin lokaci ciki mai haske ne, an rufe shi da ƙananan tatsuniyoyi. A kan kai akwai wasu garkuwoyi waɗanda ke bisa ga alamu. Surfaceasan da ke saman wannan wakilin ya riga fari. Lokaci da idanu suna da alaƙa ta hanyar yanki mai duhu.
Babban fasalin macijin shine idanuwanta. Saboda kunkuntar pupilsalibu na tsaye ne wannan nau'in halittu masu rarrafe ya sami sunan shi.
Habitat
Yana da kyau a sani cewa a cikin Littafin nan na Red of Russia maciji mai kama da maciji ya mamaye wani wuri na musamman, saboda a ƙasarmu ana samun sa ne kawai a cikin Jamhuriyar Dagestan. Yawancin wadannan halittu masu rai suna zaune ne a Asiya orarama, a kasashe kamar Syria, Turkiyya, Iran, da Isra'ila. Kuna iya saduwa da su a cikin Caucasus - a Georgia, Armenia da Azerbaijan, Gabas ta Tsakiya, da Rum. Suna zaune a tsibiran Aegean.
Waɗanne wurare ne dodanni masu ci za su zaɓi wa kansu? Sun fi son raunin tsaunuka, cike da ciyayi ko ciyawa, suna son gandun daji. Wadannan macizai suna jin daɗi a cikin hamada. Babban yanayin shine tsayin dutsen da bai wuce 1800 mita sama da matakin teku ba. Wadannan macizai suna yin al'ajabi cikin reshe na bishiyoyi, suna hawa tsaunin tsauni, yayin da suke manne da kwararan matakan da ba'a iya ganinsu ba.
Sau da yawa zaka iya jin wani suna don macizai - "brownies". Wannan ya faru ne saboda gaskiyar cewa sun zauna kusa da mutum: a cikin ɗakuna attics, rufin gidaje, a cikin shinge mai fashe, a cikin gonakin inabi da gonakin inabi.
Ina macijin cat yake zaune?
Waɗannan macizai suna zaune a Asiaaramar Asiya, Caucasus, Gabas ta Tsakiya da Rum. A cikin ƙasar, sananinta ne daga Dagestan. Mazaunin cat macizai wani tsayayyen halittu ne na dabbobi. An samo su a cikin gangara mai cike da ciyayi, a cikin jeji, a hamadar dutsen da kuma bayan shinge na dutsen.
Wadannan macizai suna rayuwa a nisan mil 1800. Yawancin lokaci sukan zauna kusa da mutum - a cikin fasahar gine-gine daban-daban, a cikin shingen gidaje, a gonakin inabi da gonakin inabi. Yan gari suna kiran macizai "gidan" macizai.
Macizai masu cat suna son tuddai.
Maciji na maciji ya hau kan dutse, bishiyoyi, gandun daji da bango. Tana manne da jikinta har zuwa ga karancin rashin daidaituwa, ta hanyar rike sassan jikinta.
Menene maciji na cat ya ci?
Yawancin abincin macizai na cat ya ƙunshi masu haɗari. Macijin ya kama leda da jajojin sa, kuma ya rike ta, ya lullube ta da shi cikin zobe. Waɗannan macizai ba sa yin rawar jiki da wanda abin ya shafa yayin da suke ƙoƙarin su hana baƙin ciki har sai sun mutu sakamakon cutar. Guba tana cikin tsokar tsohuwar macijin maciji, waxanda suke da zurfi a cikin bakin. Don haka, don kashe wanda aka kashe, macijin dole ne ya buɗe bakinta da ƙarfi, a wannan yanayin ne kawai za ta iya haƙora haƙoran cikin jikin ta.
Guba yana fara tasiri a cikin liƙa a minti na 2-3. Macizai masu farautar maciji suna farauta da daddare, suna bincika mafaka na masu haɗari kuma suna kashe waɗanda suke bacci. Wadannan macizai sun sami sunansu ne saboda suna birgima a hankali kamar kuliyoyi, suna da ɗalibai na tsaye kuma suna aiki da dare. Macizai masu ci a cat suna cin abinci ba kawai, har ma kajin, suna masu lalata filayen girkinsu.
Macizai masu cat da yawa suna lalata gida tsuntsun.
Cutar maciji
Lokacin kiwo, waɗannan macizai suna kwan ƙwai, a cikin ƙasan mata galibi suna da kashi 6-9. Jariri jarirai, da manya, suna ciyar da shayarwa, amma kanana.
Mahalli akan yankin ƙasarmu ƙanana ne, sabili da haka, adadin nau'in halitta ba su da mahimmanci, sabili da haka a Rasha waɗannan macizai an jera su a cikin Littafin Layi.
Idan kun sami kuskure, da fatan za selecti yanki na rubutu kuma latsa Ctrl + Shigar.
Abincin
A cikin menu na wannan maciji, kamar yadda, alal misali, a cikin kofen, maƙeranci suna rinjaye. Maharbanci sun kama abincinsa da bakinsa, suna kulle da shi sosai. Koyaya, macizai masu katse baki ba su saci wanda aka azabtar, amma a jira guba ta yi aiki. Hanyar, hakora masu guba suna da zurfi sosai a bakin maciji, sabili da haka koda ƙaramin wanda aka azabtar na iya zama babbar matsala - masu rarrafe dole ne su buɗe bakunansu sosai. Abin da ya sa maciji na cat ya zama cikakkiyar lafiya ga mutane, mafi girman abin da za su iya yi shine cizo ga ɗan yatsa. Kuma a wannan yanayin, za ta buƙaci haɗiye yatsan a zahiri! Kodayake a cikin irin wannan yanayin ba za ku iya damuwa ba, saboda guba na waɗannan macizai yana da rauni sosai.
Yawancin lokaci wakilan wannan nau'in na musamman suna zuwa farauta cikin wadanda suka mutu da dare. Suna bincika wuraren da masu maye suke zaune kuma suke kai hari ga dabbobi masu rarrafe. Bayan wannan, sashin da yafi wuya yana farawa: maciji yana buƙatar riƙe da mage har na minti uku - a wannan lokacin guba ya fara aiki.
A cikin abincin waɗannan dabbobi masu rarrafe akwai kuma kajin na kananan tsuntsaye. Macizai masu dodo suna hawa bishiyoyi daidai kuma suna iya lalata gida.
Lambar
Masana kimiyya sun kasa gano daidai adadin macizai na talakawa, waɗanda kuma ake kiransu macijin Caucasian, suna zaune a ƙasar Rasha. An sani cewa a Armenia akwai kusan mutane 500.
A cikin Rasha, manyan abubuwan da ke tantance iyakance macizai sune kamewarsu da lalata, gami da lalata wuraren zama. Don dawo da yawan jama'a, ya zama dole don aiwatar da ayyukan kai tsaye, tare da bayyana mahimmancin kare dabbobi masu rarrafe. Halin wucin gadi na wakilan wannan nau'in mara galibi shima zai taimaka.
'Yan uwan maciji na cat
Maciji mai maciji (a cikin harshen Latin Telescopus fallax) - wani nau'in macizai ne daga jinsin guda daga dangin iri ɗaya. Don zama daidai, jinsunan da aka bayyana a labarin ana kiransu 'Caucasian', ko maciji na maciji na talakawa.
Asalin macizai a cikin yankin tsohuwar USSR ta wani nau'in - nau'in nau'in macijin macijin na Iran wanda yake zaune a kudancin Turkmenistan. Gaba ɗaya, wannan asalin ya hada da nau'ikan 12.
Maciji mai maci a yayin harin, tsibirin Borneo. Ba a san nau'ikan jinsin ba. Namibiya cat maciji. Maciji na maciji na Kenya.