Bandicoot mai dogon zango yana shimfidawa a gabashin gabar gabashin Australia daga Cape Wilson kudu zuwa Cooktown, ana samun yawan keɓantattun wurare a arewacin, kazalika da Tasmania. Irin wannan yanki ya bunkasa ta hanyar tarihi.
Bandicoot Na dogon lokaci (Perameles nasuta)
Alamomin waje na dogon-bandicoot mai hanci.
Ican bindiga masu dogon zango sune dabbobi masu shayarwa wadanda aka rufe da launin ruwan hoda mai laushi ko ja mai yashi. Ofarshen jikin farar fata ne ko kirim. Suna da nono 8. Tsawon jikin mutum kusan 50.8 cm, wutsiya 15cm cm.
Maza sun fi girma da nauyi kimanin gram 897, kuma mace tana da matsakaicin nauyin gram 706. Abubuwa masu rarrabewa sune tsohuwar rostrum da babba, leɓen ɗan leɓe mai zurfi. Hagu na kafa ya zama inci 2 ya fi tsayi a gaban kafafun gaban. Suna da yatsu 5 a gindin gaban, tsawon yatsunsu a kansu ya ragu daga yatsar 1st da 5th. Tsawon kwanyar kwanyar ta kasance matsakaici ne na 82.99 mm kuma tsawon kwanyar mace shine 79.11 mm. Bandicoots mai tsayi yana da 48 dogaye da bakin ciki, ƙirar haƙori shine 5/3, 1/1, 3/3, 4/4. Auricles masu tsawo, a nuna.
Sake bugun bandage na dogon hanci.
Littlearamin sani game da haihuwar bandan bindiga da aka yi amfani da su a cikin daji, dukkan bayanan akan halayen haihuwa ana samun su ne daga abubuwan lura da rayuwar dabbobi a cikin bayanan ɓoye. Matan suna da namiji ɗaya kaɗai, wanda hakan baya shiga cikin kulawar thean. Ican bindiga mai dogon hanci-mutum suna haifarwa duk shekara, a cikin hunturu a ƙarƙashin mawuyacin yanayi da wuya su haihu. Mace na iya samar da maginyar ruwa cikin hanzari kuma suna da matsakaitan 4 broods a shekara, wanda ya bayyana tare da tazara tsakanin kwanaki 66 tsakanin haihuwa da girma.
Zamanin haihuwar ya wuce kwanaki 12.5, sannan zuriyarsu ke ci gaba da zama a cikin jaka kusan har yayen.
Yarinya mai girma, wacce ke da ikon bayar da zuriya tun tana shekaru 5, tana da kan nonon 8 a cikin jaka da ke ciki. Tana haihuwar 'ya'ya biyar kuma tana iya haihuwar kowane sati bakwai, amma galibi tana rayuwa biyu ko uku. Icungiyar bandan bindiga suna cikin jaka har makonni takwas. Don wani lokaci sukan ci gaba da kasancewa tare da mahaifiyarsu, bayan wannan sai su bar dabbobin da suka manyanta su zauna a kawunansu. Kulawa da tsintsayen baragurbi masu garkuwa da mutane tsayawa a duk lokacin da kananan dabbobi suka balaga lokacin jima'i da wata uku.
Ba a tsayar da tsammanin tsawon rayuwar yan bindiga-daɗewa a yanayin yanayi ba. A cikin bauta, za su iya rayuwa har zuwa shekaru 5.6. Mafi sau da yawa, waɗannan marsupials suna mutuwa akan hanyoyi daga haɗuwa da motoci, kuma magogin sama da 37% sun kashe - karnuka da dawakai.
Halin ƙwayar bandicoot mai dogon hanci.
Makaryacin-mahaifa masu wuce gona da iri ne wadanda ke cikin dare suna neman abinci. Da rana sukan ɓoye da hutawa a cikin kabari.
Gida an gina shi daga ciyawa da ganyayyaki a cikin ramuka, a tsakanin itacen ɓaure ko cikin burrows.
Yawancin dabbobi ne kawai, kuma suna saduwa da juna ne kawai a lokacin kiwo, lokacin da mata suka yi tarayya da maza. A lokacin lokacin ma'aurata, maza za su yi ta tsokanar juna kuma suna kaiwa juna hari, suna korar abokan hamayyarsu da bugun kafafunsu masu ƙarfi. Icarancin bindiga da ba a taɓa yinsu ba, ƙasa ce ta maza, namiji yana buƙatar maɓuɓɓugan murabba'in kilomita 0.044 don mazaunin, kuma mace karami ce, kimanin kilomita murabba'in 0.017. Babu bayanai kaɗan kan yadda tsararrun dabbobin-hanci ke sadarwa da juna, wataƙila suna amfani da hanyoyin sadarwa na gani, murya ko sunadarai don sadarwa, kamar yawancin dabbobi masu shayarwa.
Ciyar da bandicoot mai dogon hanci.
Icungiyoyin makaman da aka daɗe suna zama omnivores. Suna ciyar da abinci mai kandagir, ƙananan ƙananan hanzari, waɗanda suke mafi yawan abincin. Suna cin tsire-tsire, ƙwaya, tsiro na tushe da namomin kaza. Zzlearfin mulong da forelimbs an daidaita da su don bincika kwari da tsutsotsi. Bandungiyoyin makaman da ba su daɗe suna tono ƙasa kuma suna neman abinci, suna bincika ta da hancin, yi haushi, suna kuwwa, waɗannan alamun suna nuna cewa an kama ganima. Wadannan marsupials sun fi son tsintsayen duniya, wadanda suke nema a cikin ƙasa, suna tsabtace goshinsu daga ƙasa, suna fitar da tsutsotsi tsakanin yatsun ɗaya daga cikin goshin.
Tsarin yanayi na dogon-kafa bandicoot.
An fi son bandan bindiga na dogon lokaci a matsayin abincin ƙwari, saboda haka, suna rage adadin kwari. Sakamakon haka, suna haƙa ƙasa, suna canza tsarinta, kuma suna da babban tasiri ga yanayin tsabtace ƙasa a Gabashin Australia. Ican bindiga masu dogon-hankula suna farauta daga mafarautan gida da karnukan feral. Haske mai launin ruwan kasa mai haske yana ba su damar dacewa da yanayin cikin sauƙi don guje wa hare-hare daga masu hasara; abincin dare yana kare su har zuwa wani lokaci daga abokan gaba.
Daraja ga mutum.
Bandungiyoyin maɗaukaki-kullun suna tono ƙasa a cikin neman abinci mai dacewa, sabili da haka sun haifar da matsala a cikin shirye-shiryen gidan, lambuna da ciyawa, lalata tushen tsarin tsirrai da barin ramuka da aka tona. Wadannan ayyuka sun haifar masa da suna kamar kwari. Koyaya, waɗannan dabbobin suna yin nagarta sosai ta hanyar neman larvae, kuma Tushen sun lalace kaɗan.
Matsayi na kiyaye doguwar maƙogwaron kafafa.
Icungiyoyin bindiga masu dogon-kunne suna da yawa cikin lambobi kuma sun daidaita da zama don halaye wurare daban-daban, gami da wuraren zama na ɗan adam. Ba su da ma'ana a cikin abinci mai gina jiki, kuma abinci iri-iri yana ba da damar waɗannan dabbobin su rayu a yanayin da wasu marsupials suka ɓace.
Saboda haka, dogon bindigogin-maharani ana ɗaukarsu ɗayan jinsin ne wanda baya "haifar da damuwa ta musamman."
Koyaya, akwai barazanar kasancewar sa, wannan nau'in an samo shi ne a ƙananan wurare a wuraren zama, inda yanayin ke lalata mummunan yanayin ci gaba na sauye-sauye na aikin gona, gandun daji, ƙona ciyawa da farmaki daga magabatan: dawakai, macizai, dodon karnuka, karnukan gida da kuliyoyi. 'Yan bindiga masu dogon-kunne suna nan a wurare da yawa da aka kare inda suke rayuwa. Don adana waɗannan marsupials, akwai buƙatar gaggawa don kiyaye yanayin a ko'ina cikin kewayon nau'in jinsin.
Idan kun sami kuskure, da fatan za selecti yanki na rubutu kuma latsa Ctrl + Shigar.
Bandicoot.
Yana zaune a Ostiraliya. Yana ciyarwa akan kwari, larvae da rodents. Yaduwa a cikin fall. 'Ya'yan fewan ne kaɗan a lamba (1-2 cubs).
Tana da kyawawan doguwar silky fur. , kasuwanci a cikin, ban da ƙananan fecundity, ya haifar da paucity wannan nau'in. Bandicoot Rabbit ya bambanta da sauran bandicoots tsayi gashin siliki mai launin shuɗi, mai tsawo kamar kunnuwan zomo da dogaye, wutsiyar ingantaccen wutsiya, ainihin maƙarƙashin wutsiyar ba shi da gashi, kuma gaba ɗayan wutsiya suna da murya biyu (baƙar fata a gindi da fari a ƙarshen).
A manyan dutsen suna da girma, a cikin manya tare da cikakken sanannen concave surface, wannan ya bambanta da kaifi-bututun ƙarfe na wasu bandicoots. Dangane da salon rayuwarsu, masu satar zomo ma sun sha bamban da sauran membobin dangi: sun tona ramuka mai zurfi, suna cin abinci mai yawa kuma suna rayuwa mai daure kai. A cikin girman shi kusan daidai yake da ɗan zomo, saboda haka wani lokaci ana kiransa zomo bilby. Yana bacci a wani yanayi mai ban mamaki: makarkata ga kafafunsa na kafaɗa ya manne fuskarsa tsakanin gaban. Cakuda abinci: tana cin kwari da larvae, har da dabbobi masu shayarwa. Fanarfinsa strongarna mai ƙarfi ne, kamar kuliyoyi, dabba za ta iya cizo sosai da wanda ya taɓa shi.
In ba haka ba, dangane da mutum, gabaɗaya ba m bane. Yana farauta da daddare, galibi tare da taimakon wari da ji, wahayi yana da haɓaka. Rayuwa cikin nau'i-nau'i, kowane ma'aura a cikin rami. Sake bugun yana faruwa ne a faɗuwar (daga Maris zuwa Mayu). Ya bambanta da ainihin zomaye, sun kasance marasa haihuwa: yawanci a cikin brood babu matasa fiye da ɗaya ko biyu, kodayake a cikin milky filin mace tana da nono 8.
"Milky Field" - a karo na farko da na ji irin wannan magana.
Jaka ta bude da baya.
Nora shine mafi kyawun kariya ta bilby. Don tono, bilby yana amfani da kafafunsa na gaba tare da manyan yatsu da kuma danda wutsiyar wutsiya, wacce take haɓaka ƙasa tare da bayanta. Nora da sauri spirals ƙasa zuwa zurfin 1.5 m har ma da zurfi. Babu hanyar fita ta biyu. Dabbobin suna zaune a cikin zurfin ramin, kuma yana da wahalar cire ta daga can. Idan, tunda ya tabbatar da cewa bilby yana cikin rami, sai a fara murkushe shi da mashin, to bilby din shima ya tono ta dayan hanyar da bazai kama shi ba.
Bandatattun bindigogi-gajere (Isoodon) asalin halittar dabbobi masu shayarwa ne daga dangin Bandicut.
Abubuwa uku ne aka rarrabe su cikin halittar:
Bandicoot na Zinare (lat. Isoodon auratus). Yana da kyau matuƙar a Ostiraliya, inda yake faruwa a cikin Western Western Australia, da kuma a cikin Arewacin Territory. A baya can, nau'in ya bazu cikin yankuna da yawa na Australia, amma har zuwa yau, iyakancinta yana iyakance ga arewa maso yamma na yankin Kimberley, tsibirin Barrow da Tsakiyar Tsakiya kusa da tekun yankin Pilbara, gami da tsibirin Marcinball a rukunin tsibirin Wessell.
Babban bandicoot (lat. Isoodon macrourus). Ana samun nau'in a arewacin da gabashin Australia, a filayen kudu da kudu maso gabashin sassan New Guinea (Indonesia da Papua New Guinea).
Icananan Bandicoot (lat. Isoodon obesulus). Yana da matsananciyar damuwa ga Ostiraliya. Tana zaune da ƙasa mai nisa daga kudu maso yamma na Western Australia zuwa kudu maso gabas na Victoria da kuma jihar New South Wales. Hakanan akwai yawan jama'a a Tasmania da Queensland.
Wasu lokuta a cikin kwayoyin, an bambanta wata nau'in - lat. Isoodon sashin ƙasa mai shiga teku, wanda ke zaune a Sifen Cape York na arewacin Queensland, amma ana yawan samun shi a matsayin ƙananan ƙananan ƙananan yan bindiga.
Dogon Hanci Bandicoots (Perameles) - halittar dabbobi masu shayarwa daga dangin Bandicut.
An bambanta nau'ikan uku cikin dabi'ar halittar bandicoots mai dogon zango:
Bandari mara nauyi (lat. Matsakaitan bougainville). Ya kasance yana tartsatsi a kudu da kudu maso yammacin Ostireliya, da kuma a yammacin Ostiraliya. Har zuwa yau, ana samunsa ne a tsibiran Bernier da Dorr a Gaban Sharq.
Bandicoot na Tasmanian (lat. eraera na gunnii). Yana zaune a tsibirin Tasmania.
Bandicoot mai dogon hanci (lat. Matsakaicin nasuta). Aka rarraba shi a gabar gabashin Australia a Queensland, da kuma a kudu maso yamma na Victoria.
Tsarin nau'ikan da burbushin halittu sun hada da:
Era Perameles allinghamensis. Species jinsin halittar tsohuwar ƙwayar bandicoot mai nono wanda ya rayu a Australia kusan shekaru miliyan 4 da suka gabata.
Bow Perameles bowensis. Tsarin prehistoric.
† Perameles sobbei. Tsarin prehistoric.
Band Desert Bandicoot (lat. Matsakaicin eremiana). Da alama nau'i ne na iri. An samo kwafin na ƙarshe a cikin 1943. An rarraba shi a tsakiyar yankin Australiya, a cikin jihohin Arewacin Territory da Western Australia.
New Guinea Bandicoots (Peroryctes) - halittar dabbobi masu shayarwa daga dangin Bandicut.
Abubuwa biyu ne aka rarrabe su cikin halittar:
Giant bandicoot (Peroryctes broadbenti). Yana da matukar kyau ga yankuna kudu maso gabas na Papua New Guinea. Kamannin suna cikin yanayi mai hatsari saboda raguwar saurin yawan jama'a.
Sabuwar Guinean Bandicoot (Peroryctes raffrayana). Tana zaune a Indonesia da Papua New Guinea a tsibirin New Guinea. Hakanan an samo shi a tsibirin Yapen.
Wakilan kwayoyin halittar suna zaune a cikin dazuzzukan daji masu tsauri, wadanda suke haduwa a tsawan sama da miliyan 4500.
Amintattun Echymiperinae
Rod Spiky Bandicoots (lat.Echymipera)
Hannun shapedan usan useausean usan Keen hannu (lat.Makunan
Bandicoots Rod Ceramic (lat.Rhynchomeles)
Na karanta, na karanta, kuma ban fahimci ican Haɗar ba - wannan Rabbit ne, bahaushe ko linzamin kwamfuta.
Hakanan, jaka daga kangaroo ta tafi. :)
Rarraba
An bazu ko'ina a gabashin gabashin Australia, kudu da Cooktown zuwa ga Wilson Promontory Peninsula. Smallaramin, ƙungiya mai zaman kanta na bandicoot dogon hanci har ma ana samun su a arewacin Cooktown, da kuma a kan Tsarin Cape York a cikin Mc Ilrate da Iron Ranges. Suna zaune a tsawan sama da 1400 zuwa sama da matakin teku, amma ana samun mafi yawan lokuta a tsawan sama da 1000 m.
Mahalli na asali shine tsibiri da tsibiri kusa da makiyaya tare da ciyayi mai yawa. Suna kuma zaune kusa da mutane: a kan ƙasa lambuna a ƙanana da manyan biranen.
Bayyanar
Matsakaicin nauyin dattijo shine kimanin 975 g .. Tsawon jiki da kai shine kimanin 310-425 mm, kuma tsawon wutsiya shine 120-155 mm. Takaddar kunnuwan da kunnuwan suna da tsawo, nuna. Gashi a bayansa mai launin shuɗi-baki ne, ciki kusan fari. An rufe wutsiya da gashi. Ba kamar sauran ican bindiga ba, akwai noan ko babu rabe-rabe mai duhu a cikin sacrum. Yatsun na biyu da na uku a kan kafafun hular an fesa.
Sauran Australia mai ban sha'awa
Rashin Tsarukan Maraba
p, blockquote 35,0,0,0,0 ->
p, blockquote 36,0,0,0,0 ->
Mice maraice
p, blockquote 37,0,0,0,0 ->
p, blockquote 38,0,0,0,0 ->
Shaidan na Tasmaniyya
p, blockquote 39,0,0,0,0 ->
p, blockquote 40,0,0,0,0 ->
Dingo
p, blockquote 41,1,0,0,0 ->
p, blockquote 42,0,0,0,0 ->
Varan Gould
p, blockquote 43,0,0,0,0 ->
p, blockquote 44,0,0,0,0 ->
Duck na Maned
p, blockquote 45,0,0,0,0 ->
p, blockquote 46,0,0,0,0 ->
Duck-eared duck
p, blockquote 47,0,0,0,0 ->
p, blockquote 48,0,0,0,0 ->
Kusoshin-Kusoshin-Yellow
p, blockquote 49,0,0,0,0 ->
p, blockquote 50,0,0,0,0 ->
Rufaffiyar Cockatoo
p, blockquote 51,0,0,0,0 ->
p, blockquote 52,0,0,0,0 ->
Amadina mai gobara
p, blockquote 53,0,0,0,0 ->
p, blockquote 54,0,0,0,0 ->
Kwallan Raven da aka Siyarwa
p, blockquote 55,0,0,0,0 ->
p, blockquote 56,0,0,0,0 ->
Cassowary
p, blockquote 57,0,0,0,0 ->
p, blockquote 58,0,0,0,0 ->
Emu
p, blockquote 59,0,0,0,0 ->
p, blockquote 60,0,0,0,0 ->
Babban yatsa
p, blockquote 61,0,0,0,0 ->
p, blockquote 62,0,0,1,0 ->
Sugar Flying Opossum
p, blockquote 63,0,0,0,0 ->
p, blockquote 64,0,0,0,0 ->
Gefar ƙafafun rabin
p, blockquote 65,0,0,0,0 ->
p, blockquote 66,0,0,0,0 ->
Cockatoo
p, blockquote 67,0,0,0,0 ->
p, blockquote 68,0,0,0,0 ->
p, blockquote 69,0,0,0,0 ->
p, blockquote 70,0,0,0,0 ->
Crane na kowa
p, blockquote 71,0,0,0,0 ->
p, blockquote 72,0,0,0,0 ->
'Ya'yan tattabara
p, blockquote 73,0,0,0,0 ->
p, blockquote 74,0,0,0,0 ->
Babban mai saka idanu
p, blockquote 75,0,0,0,0 ->
p, blockquote 76,0,0,0,0 ->
Lizard moloch
p, blockquote 77,0,0,0,0 ->
p, blockquote 78,0,0,0,0 ->
Skink mai launin shuɗi
p, blockquote 79,0,0,0,0 ->
p, blockquote 80,0,0,0,0 ->
p, blockquote 81,0,0,0,0 ->
p, blockquote 82,0,0,0,0 ->
Kammalawa
Suna zaune a Ostiraliya, dabbobi da yawa sun fada cikin rukunin "ƙarancin". Theungiyar ta haɓaka mai mahimmanci na ƙungiyar tana ƙunshe da ɗimbin ƙwayoyin halittu masu rai, daga cikinsu 379 dabbobi ne masu shayarwa, 76 jemagu ne, 13 gwaji ne, 69 dabbobi ne, 10 yankuna iri ne, 44 yan cetace ne, haka kuma wasu masu farauta, zomaye-kamar da sirens. Itatattun tsire-tsire kuma ba su yi kyau ba a Ostiraliya, yawancinsu ƙayyadaddun yanki ne ga wannan yankin kuma ba za a iya samun su a wasu nahiyoyi ba. Bayan lokaci, nau'ikan halitta masu yawa suna fada cikin rukunin “masu haɗari” kuma suna zama da wuya. Yana yiwuwa a adana daidaituwa na nahiyar - kowa ya kamata ya kiyaye yanayi!