Kulawa ɗayan ƙananan kifin kifayen yana da ban sha'awa sosai, idan kawai saboda babu kowa sai guppies da ke da irin wannan nau'in. Kuma daga wannan kifin ne zaku iya fara bincika rayuwar mai ban sha'awa game da "mulkin ruwa".
Bayani da bayyanar
Mulkin | Dabbobi |
Wani nau'in | Chordate |
Class | Kifin Rayfin |
Kamewa | Cyprinids |
Iyali | Pecilian |
Kyau | Pecilia |
Matan farin ciki (tsayin su ya kai daga centimita 2 zuwa 7) sun fi maza girma. Amma launin "matan" maras kyau ne, wani lokacin maƙarƙashiyar monochromatic. Wani tabo na cikin mahaifa yana bayyane a fili akan ciki. Launin maza yana da kyau da kyan gani, kuma jiki yana da elongated, ya zama mai kuzari daga bangarorin. Fins a cikin mace, a matsayin mai mulkin, ya fi waɗanda ke na saurayi.
Suna cikin dangin Peciliae.
Murnar akwatin kifayen dangi:
Guppies a yau sune kifin kifayen ruwan yau da kullun, kuma wannan ma'ana ce: ba za ku sami wasu halittu daban da ke cikin su ba.
Gaba ɗaya an samar da nau'ikan kiwo 13 na guppies. A za'ayi, ana iya rarrabasu zuwa ƙananan rukunoni dangane da halayen jela (zagaye-tarem, tutar tarko, allurar-tail, cinya-ta, mashin-mai-zano ko zare-mai ta), haka kuma akan nau'in takobi (ƙananan, babba, ninki biyu). Bugu da kari, kifayen siket ne (ko mayafi), siket din-ta-ka-ka-ka-ka-ka, tsage-tsintsiyar tsinkaye (ko kuma wa'azin bishara), mara-nauyi mai kaifi.
Farin ciki da aka Ba da Fan-Tired
Akwai manyan nau'ikan kaji da aka sani (a tsakanin su "kafet", "raga", "Scarlet") da ƙarancin sanannun kuma nau'in jin daɗi na yau da kullun ("jan dodon", "jan kifi"), "rawaya mai launin rawaya", "carnations na Moscow").
Bugu da kari, akwai wasu nau'ikan guppies ta yanayin launi. Waɗannan manyan rukuni takwas ne (ciki har da zabiya). Ganin duk wannan bambancin da kuma haɗuwa mai yiwuwa, masana sunyi magana game da ɗimbin guppies ɗari ko fiye. Mafi mashahuri a yau ana kiran su mutane-masu rawar kai.
Guppy kifi mahaifarsa
Ba tare da ƙari ba, wannan shine mafi yawan sanannun sanannun kifin kifaye a duniya. Ta yi mana jigilar ruwa daga ruwa mai ɗaukar ruwa Arewacin Kudancin Amurka da tsibiran da ke kusa. A nan tana zaune a cikin tsarkakakken ruwa mai kyau kuma tana da bambanci da irin kifin ruwan kifin da ta saba.
Shin kuna san cewa an gano yawancin kifayen da yawa? Masana kimiyya guda uku daga kasashe daban-daban a lokuta daban-daban sun bayyana wannan nau'in Pecilieva, amma kifin ya sami daraja bayan rahoton masanin kimiyyar Ingila Robert John Lechmer Guppy a 1886. Gupeshki ya sami karbuwa sosai a duk duniya, gami da saboda abubuwan dandano. Suna cinye lardin sauro, tsutsotsi, tsutsotsin jini da ƙananan kwari. Sabili da haka, don kawar da kwari, humps kifaye sun zauna a cikin tafkunan daji a duniya. Ko da a cikin Rasha akwai ƙabilun daji na wannan nau'in. Koyaya, a nan shine mafi kusantar gafala daga masu aikin kifaye fiye da yadda ake sarrafa kwari. A cikin Moscow (Lyubertsy), Tver, Yaroslavl, Rybinsk da Nizhny Novgorod, akwai yankunan da ke nuna fifikon kansu a cikin wuraren fitar da ruwa mai ɗumi kuma a cikin rami tare da tanki na yawan zafin jiki na kullun.
Kyawawan dabi'unsu. Guppies suna bacci, suna nitsewa zuwa ƙasa kuma suna hawa cikin ruwa. Yawanci, ana kiyaye kifi a tsakiya da babba daga cikin akwatin kifaye.
Kafin tattauna wannan. Yadda ake kulawa da guppies da yadda ake ciyar da su, bari mu kalli tebur. Ka'idodin ruwa mai dacewa don guppies a gida:
Yawan ruwa da mutum 1 | Zazzabi (° C) | Ac Acid (pH) | Hardness (mol / m³) |
2,5 lita | 22-26 | 6,5-7,8 | 10-25 |
Tebur yana nuna matsakaicin alamun |
Matsakaicin yanayin zafi na rayuwar huffies ya bambanta cikin babban kewayo daga 14 zuwa 33 ° C. Koyaya, kasancewar matsanancin ƙarancin digiri zai ƙara haɗarin rashin lafiya da rashin mutuwa na dabbobi. Guppies suna da matsakaicin rayuwar shekaru 3.
Dangane da teburin da ke sama, a bayyane yake a fili cewa ƙirƙirar yanayi masu dacewa don rayuwar mai farin ciki mai sauƙi ne. Wadannan Latinos suna da wadatattun abubuwa. Koyaya, kada kuyi tunanin cewa wannan yana ba ku ikon kula da su ta hannun hannayen riga. Don kifayen su ji daɗi, launinsu mai haske, halayensu suna da ban sha'awa, kuma ƙoshin lafiya suna buƙatar wani muhimmin al'amari - aeration. Tare da tacewa, aquarium aeration yana da mahimmanci ga kifi. Kuna iya amfani da injin 2in1 da damfara don adana sarari a cikin akwatin kifaye.
Kyakkyawan akwatin kifaye don guppey ana shuka shi da tsire-tsire tare da bangon baya. Don haka matattaran kore ba zai tsoma baki tare yin iyo da wasa ba, amma yana iya zama mafaka a cikin mawuyacin hali. Duk wani tsirrai suna dacewa sosai tunda ba a cika cin nasara ba. Kuma don cire gaba ɗaya irin wannan halayen a cikin abincin dabbobi, ya kamata ku gabatar da sabo ne cucumbers, letas, alayyafo. Na karshe kafin amfani dashi ya kamata ayi amfani da ruwan tafasa. Ya kamata a ba da irin waɗannan jita-jita ba fiye da 1 a kowace mako ba. Wani tabbataccen tushen abincin abincin shuka shine shirye-shiryen bushe-bushe da aka yi. Don haka, mun zo wani muhimmin batun:
Abinci mai gina jiki
Ciyar da goupee 2 ko sau 3 a rana, a cikin ƙaramin rabo. Duk tarkace abincin da ba a cire shi ba dole ne a cire shi daga akwatin kifaye. In ba haka ba, samfuran lalata zasu lalata ruwa. Kamar yadda aka ambata a sama, a cikin yanayin muhalli, abincin kifi akan lardin kwari da kansu. Daga wannan, kuma a cikin rayuwar akwatin kifaye, suna farin cikin cin abinci mai wadataccen furotin. Sun fi dacewa da jin daɗin abincin da suke ci. Amma ba za ku iya kiran su dayan ba, suna cin abin da suke bayarwa. Don cikakken girma da haɓakar guppies suna ciyar:
- Jinin Jini,
- Coretroi
- Mai yin bututu
- Artemia
- Spirulina
- Chlorella
- Shirye bushewa.
Guppies, kamar kowane kifi, suna buƙatar samun kwanaki masu jin yunwa. Sau ɗaya a mako, bar dabbobinku ba tare da abinci ba, saboda haka za su gyara tsarin narkewar abinci da tsaftace akwatin kifin da kyau.
Akwatin kifaye
Tunda guppies ƙananan kifi ne, akwatin kifayen da basu da girma da yawa sun dace da su. Yawan "gidan" don kwadayi ya dogara da adadin kifayen da zasu rayu a ciki. An yi imanin cewa, a matsakaita, ana buƙatar lita 3 na ruwa ga mutum ɗaya.
Tabbatar ka tuna cewa wasu ƙarar akwatin kifaye za su mamaye algae, kayan ado da sauran abubuwan. Lokacin yin lissafin adadin mutane, ya kamata a cire wannan girman.
Kula da kifi a cikin ƙananan ruwayoyin mai yiwuwa ne, amma ku tuna cewa ƙaramin “gidan”, mafi muni mazaunansa za su gani da ji.
Yarda da sauran mazaunan
Guppies suna da sauƙin rayuwa, don haka zasu iya yin kamfani na kowace dabbobi na akwatin kifaye masu kamannu masu girma da yanayin. Ba sa wulaƙantar da wasu kifaye da katantanwa, amma za su ci ƙaiƙayi da nishaɗi. Gaskiya ne don cherry-sized girma-sized girma. Idan manya za su iya tserewa, to kuwa jarirai marasa ƙwarewa hakika sun gama cin abincin dare tare da cin abincin.
Amma kifin kansu zasu iya fama da cutar kansa ko hakoran dangi masu zafin ji. Ganyen Sumatran da sikeli ba zasu rasa damar samun damar korar kyawawan kwari da wutsiyoyin maza ba. Wannan wasan na iya haifar da mutuwa. Shark Balu ko pangasius, saboda girman su, baza su iya yin abokai da guppies ba. Za su karɓi na ƙarshe da 'ya'yansu don abinci kuma za su ci da yardar rai.
Maƙwabta masu kyau za su kasance potilia, corridors, catfish, sucker, zebrafish, Neon.
Idan, bayan karanta teburin daidaitawa, kun yanke shawarar ƙirƙirar akwatin kifaye, to, zan ba ku dabara don lissafta girman ruwa don mai farin ciki. Misali, kana da akwatin kifaye na lita 30, kifaye nawa ne za su iya kafawa? Da farko, za mu yanke ƙasa, kayan aiki da kayan adon daga jimlar, wanda, a matsakaici, zai ɗauki daga lita 5 zuwa 10 don wannan girman akwatin kifaye. Gefen ruwan shine 1-1.5 cm a ƙasa daga gefen akwatin kifaye, wanda ke ɗaukar kusan lita 2-3. Don haka, wannan ba kusan 30 ba, amma game da lita 20. Dangane da teburin da ke sama, mutum ɗaya yana buƙatar 2,5 lita na ruwa 20 / 2.5 = 8. 8 guppies za a iya zaunar dasu a cikin akwatin a cikin ruwa na lita 30. Rashin rabo daga maza na mata tsakanin maza biyu shine 2: 1, saboda haka, kuna buƙatar kimanin maza 3 da mata 5.
Kiwo
Bambancin jinsi ya bayyana a bayyane. Hatta mutumin da ba shi da ilimi a cikin nazarin akwatin kifaye zai lura cewa bayyanar namiji shi ne ya fi fa'ida. Yana da launi mai haske kuma yana da ƙananan girma fiye da mace. Wanne don dalilai masu kariya suna ɗaukar launi mai daidaitaccen launi kuma yana da girma a girma don renon jarirai.
Guppies, kamar platypus a tsakanin dabbobi masu shayarwa, dillalai ne na kyakkyawar hanyar haifuwa. Tsirar ƙwai yana faruwa kai tsaye a jikin mahaifiyar. Namiji bayan yin nishadi tare da taimakon tubalin fitsari - gonopodia yana saka madara akan qwai da ke jikin mahaifiyar gaba. Sannan mace tana dauke da kwai a cikin cikin ta tsawon makonni 5-7. Kuma Yana haife shi mai yiwu. Ta wannan hanyar, Guppies rai-qazanta kifi! Ba daya daga cikin nau'i ba, amma duk da haka mai ban mamaki!
Bayan ta haihu, mace ta sami ban sha'awa cikin soya - abinci. Uwa, uba da sauran dangi suna shirye su hadiye yaran nan da nan. Sabili da haka, ya kamata ku dasa mace mai ciki idan kuna shirin girma matasa. Ko kuma shirya ƙarin mafaka ga yara a cikin wani akwatin kifaye na kowa. A cikin ma'aurata, watanni uku, jariran da suka tsira zasu zama kamar iyaye kuma zasu sami girman 1.5-2 cm.
Tsarin ruwa
Idan girman akwatin kifayen ba shi da mahimmanci don kiyayewa da kulawa da guppies, to ba za a iya yin watsi da waɗannan sigogi kamar taurin, acidity, zazzabi da tsabtace ruwa. Guppies sun fi kula da acidity na ruwa. Mafi kyawun mai nuna alama shine 6.6-6.8 pH.
Lessarancin ƙarancin alama mai ƙarfi ne, ƙa'idar sa daga 5 zuwa 10 dH, wato, ruwa ya zama mai taushi sosai.
Ba mahimmanci kuma zazzabi ruwa. Optaramin tabbataccen sa ya kasance daga digiri 26 zuwa 28, amma raguwarsa ko karuwa da wasu ma'aurata abu ne mai karɓuwa sosai.
Kuma a karshe, tsabtar da ruwa. Guppies, duk da ƙananan girman su, sun kasance mummunan "datti", waɗanda ke haifar da abubuwa da yawa kuma suna ƙazantar akwatin kifaye. Sabili da haka, tare da akwatin kifaye, dole ne ku saya nan da nan matattarar mai inganci. Idan babu tacewa, to lallai ruwan ya canza da hannu. Yi wannan sau ɗaya kowace kwanaki 7-10, yayin canzawa zuwa sabo ba fiye da 1/5 na ruwa daga akwatin kifaye ba.
Guppies masu kiyayewa ne a cikin yanayi, don haka canji mai sauƙi a cikin yanayin rayuwarsu, koda kuwa waɗannan yanayi sun fi waɗanda suka gabata, matsala ce a gare su. Wajibi ne a inganta tabbatarwa da kulawa da kwarin guiwa a hankali.
Kulawa mai inganci da tabbatar da farin ciki sun dogara da hasken wutar lantarki a cikin akwatin kifaye. Ka'idar hasken rana aƙalla akalla sa'o'i 12 ne. Yawancin ya kamata a ɗauka ta hanyar hasken rana.
Lafiya
A ƙarƙashin halayen da suka dace, kulawa mai nauyi da daidaitaccen tsarin abinci, guppies sune dabbobi masu lafiya waɗanda ba su kawo matsala ba. Koyaya, tare da mummunan aiki a kan maigidan, koda guppies masu ƙarfi na iya yin rashin lafiya. Mafi yawan cututtuka da alamu sune:
- Rarraba ɗauka (saboda ƙarancin ruwa, rauni ko fin rot),
- Ciwan kai mai zurfin kasala (cututtukan cikin gida, rauni, wucewa ko cutar tarin kifi)
- Semolina da sauran cututtuka masu kamuwa da cuta (wanda aka kawo shine kamuwa da cuta, kwayar cuta, ƙwayar cuta ko ƙarancin ruwa).
Dangane da abubuwan da aka ambata, mai farin ciki shine mai ƙarfi, mai aiki da ƙarfi wanda ke buƙatar kulawa ta yau da kullun. A cikin tsarin rigakafin kifin zai yi aiki daidai, sabili da haka yana nuna dalilai marasa kyau.
Ya kamata a tuna cewa nau'ikan kiwo na guppies da aka samu ta hanyar hadaddun hanyar yin allurar da sauran dabaru suna da karancin kariya dangane da “mutts”.
Rayuwa cikin yanayi
Homelandasar mahaifin kifayen da ke cike da farin ciki ita ce tsibirin Trinidad da Tobago, kuma a Kudancin Amurka - a cikin Venezuela, Guiana da Brazil.
A matsayinka na mai mulkin, suna zaune cikin ruwa mai tsabta, ruwa mai gudana, amma kuma kamar ruwa mai bakin teku, amma ba ruwan gishiri.
Suna ciyar da tsutsotsi, larvae, zubar jini da wasu ƙananan kwari. Saboda wannan fasalin, har ma sun fara zama a cikin cunkoson jama'a a wuraren da sauro zazzabin cizon sauro, tunda sun ci larva.
Maza a yanayi suna da haske sosai fiye da mace, amma har yanzu launinsu yana nesa da siffofin kiwo aquarium.
Yakamata ya kare su daga masu dabbobin, kamar yadda kifayen karami ne kuma basu da kariya.
Kifi ya sami sunan su daga mai binciken (Robert John Lechmere Guppy), Robert Guppy shine farkon wanda ya gano kuma ya bayyana wannan kifin a tsibirin na Trinidad a 1866.
Rikicin abun ciki
Babban kifi don sabon shiga da wadata.
Smallarami, mai aiki, kyakkyawa, mai sauƙin shayarwa, mara nauyi don tabbatarwa da ciyarwa, da alama dai jerin sun ci gaba har abada.
Koyaya, muna taka tsantsan masu neman ruwa tsaran kwalliya daga siyayya mai kyau, tsarin kiwo. Yaya za a fahimci cewa hanyar zaɓi ce? Idan duk kifin da ke cikin akwatin kifaye masu launi iri ɗaya ne, maza suna da tsawo har ma da ƙege, to, waɗannan nau'ikan suna neman sa.
Idan maza duka sun bambanta, kamar mace, launin launi tarzoma ce ta launuka da launuka, to waɗannan sune kifayen da talakawa masu ruwa-da-tsaki ke buƙata.
Gaskiyar ita ce a sakamakon karɓar giya, sun zama kyawawa sosai, amma kuma suna da girman gaske, suna rasa alfanunsu.
Siffofin rigakafi suna da rigakafi masu rauni kuma suna da matukar buƙata akan abun ciki. Don haka idan kun yanke shawara don gwada kanku kawai a cikin akwatin kifaye, saya mafi sauƙi, amma gupeshek mai launuka masu launuka masu yawa.
Za su faranta maka rai ƙasa da siffofin kiwo, amma za su daɗe suna rayuwa kuma za a sami matsaloli kaɗan.
Kuma don ribobi za a sami nau'ikan kiwo - dole ne a tsara su a hankali, har ma a kula da sosai kuma a kula dasu.
Ciyar da abinci
Abu ne mai sauqi don ciyar da su, suna cin abinci daban-daban - na wucin gadi, mai sanyi, rayuwa, har ma da bushe.
Suna cin abinci hatsi, granules da sauran abincin wucin gadi tare da nishaɗi, amma yana da kyau zaɓi shahararrun samfuran, kamar Tetra.
Daga cikin rayayyun halittu, jinin jini, tubule, artemia, da coronetra an fi cin su.
Yana da mahimmanci a tuna cewa mai yin ɗumi yana da ƙaramin baki da ciki, abincin ya zama ƙarami, kuma ya fi kyau a ciyar da biyu ko sau uku a rana, a cikin rabo wanda kifin zai ci a cikin minti 2-3.
Hakanan, kifi kamar abinci tare da abun ciki mai yawa na abubuwa na shuka, wanda ya sa narkewarsu ta kasance lafiya, kuma rigakafi ya yi yawa, saya ban da hatsi na yau da kullun, tare da kayan abinci na ganye da ciyar da su sau biyu a mako.
Zan kuma so in faɗi daban da abinci na bushe - waɗannan ba samfurori ne na alama ba, amma busasshen daphnia, wanda galibi ana sayar da shi ne a kasuwannin tsuntsaye. Ina mai ba ku shawara sosai kada ku ciyar da kifayen tare da irin wannan abincin, har ma da gugeshka. Yana da kyau a cikin bitamin, abubuwan gina jiki kuma a zahiri shine kawai ya bushe carapace. Daga gareta, narkewar abinci ta zama kifaye a kifaye har su mutu.
Kamar kowane kifi na wurare masu zafi, guppies suna son ruwan dumi (22-25 ° C), amma suna iya rayuwa a cikin kewayon 19.0 - 29,0 ° C.
Amma ga sigogin ruwa, to ga tsari na yau da kullun ba shi da matsala. Suna dacewa da yanayin gida da sauri cewa suna motsawa zuwa sabon akwatin kifaye ba tare da wata matsala ba.
Zai yi kyau idan a cikin akwatin kifaye akwai: 7.0 - 8.5, da tauri 12.0 - 18.0, amma sigogi na iya zama daban, wanda ba zai hana zama da yawa ba.
Akwatin kifaye na iya zama ƙarami, kuma lita 5 ya isa lita 20. Amma, mafi girma ƙarar, mafi girma adadin kifin da za ku iya ajiyewa kuma mafi kyan gani zai yi kama.
Zai fi kyau a sami tsire-tsire da yawa a cikin akwatin kifaye, saboda zai kasance daidai da mazaunin halitta da ƙara haɓaka rayuwar cakulan a cikin akwatin kifayen gabaɗaya. Haske na iya zama komai daga haske har zuwa magariba.
Yana da kyau a yi amfani da matatar, don nuptials ya isa ta ciki, amma idan akwai na waje, to kyakkyawan. Abin da kawai ya fi kyau a rufe ramuka a ciki tare da ƙarin ƙaramin raga, tun da matattara mai ƙarfi ba wai kawai zai iya tsotse soyayyen ba, har ma kifi na manya.
Ba za a iya kira da farin ciki a matsayin makarantar garken tumaki ba, amma kiyaye shi a matsayin ma'aurata kusan ba shi da ma'ana. Yana da ƙananan girma a cikin girman kuma a cikin ɗan ƙaramin kusan kusan ganuwa a cikin akwatin kifaye.
Akwai ingantacciyar doka don tabbatarwa - yayin da suke kasancewa a cikin akwatin kifaye, mafi ban sha'awa da kyan gani.
General halaye
Asalin mazaunan lardin na Amurka shine Amurka, da Kudancin Amurka, Jamhuriyar Dominica, Cuba da sauran jihohin tsibiri a Tsakiyar Amurka. Suna zaune a cikin kananan ruwan jikinan lagos, lagoons da kewayen teku. Waɗannan kifayen makaranta ne waɗanda ke rayuwa kusan shekaru 3-4.
Ta hanyar dabi'a, ba su da launi kamar gidansu "'yan uwan". Amma sun banbanta girman girma. Maza ƙanana ne, 1.5-4 cm a tsawon. Mace na iya yin girma har zuwa cm 7. A cikin yanayin akwatin kifaye, waɗannan mutanen sun ɗan yi kaɗan, amma suna da launi iri-iri.
Maza sun bambanta sosai. Suna da fin fin. Sun fi siriri kuma suna da kyawawan wutsiya, waɗanda zasu iya samun launuka iri-iri. Matan ba su bayyana haka. Ba su da irin wannan kyakkyawa, sun fi girma kuma, a matsayin mai mulkin, ba su da irin wannan launi mai haske.
Kulawa da kulawa da ka'idodi
Su masu sauki ne, amma suna da nasu kayan aikin. Yayinda mafi yawan masu binciken aquarist ɗin suka kusanci wannan batun, ƙarancin wahalolin da zai fuskanta tare da ci gaba da kiyaye waɗannan dabbobin. A zahiri, lokacin fara jin dadi, kuna buƙatar la'akari da waɗannan:
Akwatin kifaye. Waɗannan kifayen ƙananan ne, kuma, saboda haka, basa buƙatar sarari mai yawa, saboda haka suna buƙatar ƙaramin iko. A matsayinka na mai mulki, ya isa ka ware lita 3 na ruwa kowane mutum. Amma a nan kuna buƙatar fahimtar cewa tsarkakakken girma yana nufin, kuma a cikin akwatin kifayen kanta har yanzu zai kasance ƙasa, kayan adon abubuwa masu ɗauke da shi,
Tsarin ruwa. Idan ƙarar tana sakandare, to acidity, tauri da yawan zafin jiki sun fi mahimmanci. Guppies sun fi kulawa da sigar farko. Da kyau, yakamata ya kasance 6.6-6.8 pH. Wuya - daga 5 zuwa 10 dH. Wato, yana da kyawawa cewa ruwan yana da taushi. Idan ba haka ba, to ana iya rage wannan adadi da kansa. Don yin wannan, zuba ruwa mai narkewa a cikin akwatin kifaye (pre-daskare shi cikin injin daskarewa da narkewa). Zazzabi yana da digiri 26-28, amma kuskure ne ya zama karbuwa, ba zai shafi lafiyar dabbobi ba,
Tsabtace akwatin kifaye. Guppies, kodayake karami ne, suna samar da ɓata mai yawa kuma suna ɗaukar nauyin ma'aunin ƙwayoyin halitta. Sabili da haka, don guje wa ƙarin bala'i (guba na nitrite), kuna buƙatar yin canje-canje ruwa a mako-mako kuma ku sayi kyakkyawan tace,
Haske. Akwai haske mai yawa, akalla awanni 12 a rana. Koyaya, yana da mahimmanci a zaɓi fitilar da ta dace domin wannan ba ya haifar da wuce gona da iri. In ba haka ba, algae za ta rayayye yadu cikin duniya a cikin ruwa. Mafi kyawun zaɓi shine hasken LED. Yana da tattalin arziki, amma bambance bambancen. Zaka iya zabar launuka na LEDs domin su jaddada launikan kifin da kuma sanya su kyakyawan haske,
Tsirrai da ƙasa. Ya kamata a sayi duwatsun don kada su wahalar da ruwa. Zai iya zama dutse na tsaka tsaki kamar ma'adini ko dutse. Za'a iya ɗaukar tsire-tsire masu wucin gadi idan babu sha'awar shiga cikin namo da ƙira. Amma, ba shakka, yana da ban sha'awa don siyan bushes na raye-raye waɗanda ke da fa'ida a kan daidaitawa, girma da kuma sanya akwatin kifayen kyau sosai. Ya kamata a zaɓa su dangane da irin kwarewar da suke so da abubuwan da suke so. Zai fi kyau a karanta bayani game da wasu nau'ikan don gab da juna,
Ciyar da abinci. Babu wani abu mai rikitarwa a nan. Guppies suna Omnivoyed ta yanayi. Wannan shine, zaku iya siyan abinci na musamman daga masana'anta don wannan nau'in. Amma yana da kyau a ƙara iri-iri a cikin abincin. Wato, zaku iya ƙari sayi abincin daskararre kamar brine shrimp, bloodworms, daphnia. Abincin kayan lambu shima ya dace, amma yakamata yasha rabin rabin. Amma ga yawan ciyarwa, sau da yawa yana da kyau da kuma juzu'i. Sau 2-3 a rana zai isa, amma yana da mahimmanci cewa dabbobi su cinye komai a cikin minti daya ko biyu.
Banbancin jinsi
Don bambance mace daga namiji abu ne mai sauqi qwarai. Maza sun kasance karami, siriri, suna da babban sumul, kuma furodusa ya juya zuwa gonopodia (yana magana da kyau, wannan bututu ne wanda maza masu kamun kifi suka yi wa mace fitsari).
Mata suna da girma, suna da babba kuma ana iya ganin ciki kuma yawanci suna da launin toka.
Ko da ƙananan yara za a iya bambanta su da wuri, a matsayin mai mulkin, waɗanda na soyayen da suka fara tabo zasu zama maza.
Ra'ayoyin Raha
Babu rarrabuwar kawuna. A matsayinka na mai mulkin, fasalin nau'ikan suna cikin halaye kamar launi ko ƙone. Haka kuma, kifaye iri ɗaya a cikin ƙasashe daban-daban na iya samun suna daban.
Ta launi, akwai irin waɗannan nau'ikan:
Guppy Endler. Sun bambanta da ƙanana musamman (maza girma ba su wuce 2.5 cm). A jiki akwai launuka masu kyau na launuka daban-daban. Wutsiya a bayyane take, amma suna da layin duhu a gefuna,
Yarima Baki.Sunan yayi magana don kansa,
Jamusanci. Suna da launin rawaya mafi yawa,
Panda. Su iri ɗaya ne a cikin launi zuwa sanannen bear,
Berlin. Pretty rare look. Suna da fatar jiki da launin ja,
Neon. Zasu iya samun inuwa mai yawa. Bambanta cewa an fifita su, kamar,
Guppy Neon Blue ƙarfe
Talakawa. Mafi yawa launin toka mai launin shuɗi tare da launuka masu launi akan jiki,
Albinos. Duk fararen fata da idanu masu haske
Clove. Wutsiyar Orange mai laushi tare da tsarin baƙi,
Tuskedo. In ba haka ba, yana nufin "tuxedo." Wato, launi ya ɗan yi kama da kifin da yake sanye da sutura,
Walira. Waɗannan mutane sun yi ta juye da ƙeƙe
Moscowguppies. Suna da tabarau daban-daban (alal misali, shuɗi, shunayya da kore) mai sheen ƙarfe,
Mutanen Spain. Yawanci duhu, farin caudal mai haske, tare da gefuna ja,
Rana rana. Daga Turanci suna fassara a matsayin “faɗuwar rana”, kuma daidai da haka, launi iri ɗaya ne,
Wannan shine babban rarrabuwa. Hakanan ana rarrabe kifi ta kamannin ƙashin ƙyallen. Mafi shahararrun mayafin rufi. Amma akwai fan-tailed, forked, triangel, ninki biyu, babba ko ƙananan takobi, ire-iren zaren, da sauransu.
Yaya amfanin labarin?
Matsakaicin daraja 5 / 5. kirga kuri'un: 10
Babu kuri'u tukuna. Kasance na farko!
Muna ba da hakuri cewa wannan post din bai taimaka muku ba!
Wuya a cikin abun ciki
Da alama yana da sauƙi fiye da abun ciki mai ban tsoro, babu abin da zai iya zama. Koyaya, akwai wasu matsaloli. Akwai abin da ake kira guppies na kiwo, wanda kulawarsa ta fi wahala fiye da wadda aka saba. Misali, rigakafinsu mai rauni ne, saboda haka kifayen sukan fi cinye kifaye kuma da wuya su iya shawo kan su. Barin shi ba wani aiki bane na mai fara binciken ruwa.
Yaya za a gane guppies kiwo? Ina rantsuwa da ƙeƙe - duk kifin da ke cikin akwatin kifayen ne lebur Babu wani iri-iri a canza launi guda ɗaya. Idan launin mazaunan akwatin kifaye ya bambanta, waɗannan kifayen talakawa ne waɗanda ba za ku sami babbar matsala ba.
Masu mallakar kifayen, suna yin tunani game da yadda za su kula da guppies, suma suna da tambayoyi: shin kifayen suna buƙatar koya musu hanyar barci kuma menene zai faru idan sun ƙunshi kifi ɗaya kaɗai a cikin akwatin kifaye. Amma game da barci, kifayen, a ka'ida, ba sa barci, amma kawai suna rage muhimmin aikinsu, don haka ba sa buƙatar kulawa da kulawa ta musamman don wannan lokacin. Amma "kadaici mai girman kai" na iya cutar da kifi ne kawai, tunda halitta ce mai abokantaka, kuma sadarwa mai ma'amala da sauran mutane yana da kyau kawai.
Suna cewa kulawa da guppies abu ne mai sauki, suna cewa wadannan kifayen suna da kyau tare da babban iyali a cikin babban tukunya ko ƙananan kayan kifin nano. Masana sun nace: wannan wani zaɓi ne na ɗan lokaci. Cikakken abun ciki na kifi za a iya tabbatar dashi kawai a cikin "gidan" gilashin fili, inda matakin ruwan zai kasance aƙalla 35 - 40 santimita.
Tsire-tsire suna dacewa da ƙananan ganye, amma wannan shine lokacin ado na musamman, kawai a kan asalinsu, karamin kifi zai yi kyau. Yana da haɗari don wuce shi da yawan tsire-tsire, kamar yadda bambance-bambancen pH na iya faruwa a lokuta daban-daban na rana (wannan yana da lahani ga lafiyar kifin). Af, wasu masu binciken ruwa a cikin kullun suna mamaki: kuna buƙatar "sarari kore" da ƙasa don guppies? Amsar na iya zama wannan: don sanya tsire-tsire a cikin akwatin kifaye ko a'a, nufin ubangiji, amma dole ne a yi amfani da tsirrai ɗaya, itaciyar Indiya ce.
HADARI: a cikin yanayi yayin da fern Indiya ya ɗauki tushe kuma ya girma da kyau, yanayin halayen gulma al'ada ne. Idan tushen karama ya fara jujjuyawa, kuma tsiron ya hau kan ruwa, wannan yana nuna cewa yanayin farin ciki ya lalace kuma kifin yana buƙatar taimako. Wanne - da gaggawa buƙatar ganowa.
Shin farin ciki yana buƙatar haske? Da alama dai a'a. Ciyawar ciyawar kifin yana buƙatar haske, kuma hasken da ke shiga cikin akwatin kifaye yayin rana, wato, kusan rabin rana, ya isa sosai ga kifin. Idan kun haɗa da ƙarin wutan lantarki ta hanyar agogo a cikin kulawa ta kifi, sakamakon zai zama bala'i. A cikin kifi, ikon haifuwa zai tabarbare, kyakkyawan launinsu mai launi zai bushe.
Tunani: kwana daya bayan ci gaba da haskaka akwatin kifaye, kifi mai ja zaiyi launin shuɗi. Zai ɗauki dogon hutu daga fitilun don dawo da cikakken launuka zuwa gidajen dabbobi.
Guppies numfasawa oxygen narkar da cikin ruwa, don haka kar ka manta da kunna on aeration da kuma tace idan akwatin kifaye ne "overpopulated". Idan ba a cika maƙil ba, bari komai ya koma yadda yake. Alamun da kuke fahimta cewa lokaci ya yi da za a ba wa mai gabatar da aiki: kifin zai yi iyo a saman ruwan akwatin, mai ɗora iska.
Zai fi kyau siyan kayan tace marasa tsada, wanda ake kira na ciki tare da wankin wanki. Gaskiyar cewa bashi da iko sosai yana da kyau - ba zai tsotse ƙanƙanin kifi ba.
Yawancin masu kifayen suna da tambaya: me yasa wasu lokuta sukan tsalle a waje daga cikin akwatin kifaye. Dalilin na iya zama kulawar da ba ta dace ba - rashin isashshen oxygen ko lalacewa a cikin ingancin ruwa - wataƙila ba a sabunta shi ba na dogon lokaci, ba a tsabtace akwatin akwatin ba. Idan wannan lamarin, to, kiyaye guzirin ya zama matsala, buƙatar gaggawa don gyara lamarin.
Da yake magana game da ruwa: shin za a iya amfani da ruwan teku a cikin akwatin kifaye? Masana sun yi gargaɗi: a cikin kowane hali! Guppies kifi ne na ruwa, sabili da haka ruwan teku ba daidai bane a gare su - wannan shine ƙasashen waje. Amma kifin zai ɗauki ruwan ɗanɗano kaɗan.
Sauya sashi na ruwa a cikin akwatin kifin an bada shawarar a aiwatar dashi sau ɗaya a mako, amma yakamata a yi wannan a "a cikin ɓarke ɗaya", amma a hankali, rarraba ƙarar ruwan da ke buƙatar maye gurbin (kusan rabin adadin adadin akwatin kifaye) daidai a duk kwanakin makon. Gaskiyar ita ce duk wani canji mai narkewa a cikin tsarin sunadarai na ruwa ya cutar lafiyar lafiyar guppies. Mace na iya dakatar da haifuwa.
Koyaya, da sauran matsanancin - ba don canza ruwa kwata-kwata ba kuma an lalata shi da mummunan sakamako: a cikin kifi, juriyarsu ga cututtuka daban daban.
Tip: Za a iya inganta rigakafin Guppy tare da gishirin teku. Itara shi (cokali ɗaya zuwa biyu a kowace lita goma na ruwa) a cikin akwatin kifaye. Bayar da fifiko ga gyada da aka siya a gidan sayar da dabbobi. Maganin kashi biyar na aidin zai ba da sakamako iri ɗaya (ga kowane lita 20-30 na ruwa ma'aurata ko saukad da uku ana buƙatar).
Dace da sauran kifayen
Babu ɗayan ɗayan kifin na akwatin kifayen da guppies ke cutar dasu. Yi tafiyar yau da kullun kamar yadda aka saba. Amma matsalar ta banbanta: mai ban dariya yana ƙarami sosai wanda za'a iya hadiye shi, yana kuskure shi don abinci. Abin da ya sa jerin waɗanda za ta kasance tare da su "a ƙarƙashin rufin ɗaya" ya fi jerin maƙwabta na kirki.
Guppies ba su daidaita da:
- babban gourami
- pangasius,
- maƙiyinta
- kwallon shar
- bargon wuta
- Sumatran barbus.
Haɗin kai cikin kwanciyar hankali yana yiwuwa tare da:
- kadina
- parsing
- neon
- baranya
- katon kifayen (ban da babban kifayen, ba su da magogi da guppies kusa da su).
Cutar Guppy
Ba su da wata illa. Wannan shine plistophorosis, fin rot, tarin fuka, scoliosis, scab. Don fahimtar cewa wani abu ba daidai ba ne tare da kifin, kuna buƙatar sanin abin da kifin mai lafiya yakamata ya yi kama:
- a bayyane yara
- ba glued ƙonewa
- a kwantar da hankula, da saurin numfashi
- Ya kamata a daidaita flakes
- movementsungiyoyin kifayen suna da ƙarfi, ba tare da yin birgima zuwa ɗaya gefen ko “daskarewa” a wuri ba
Idan kowane ɗayan waɗannan alamun ba suyi aiki ba, to, akwai dalilin damuwa. Wani lokacin sanadin tashin hankali shine wutsiya tsage. Me yasa wannan yake faruwa tare da guppies? Mafi sau da yawa, dalilin shine tsufa, ruwa mara canzawa na dogon lokaci, a cikin abin da ammoniya da nitrates da yawa suka tara. Kuma don rigakafin wannan sabon abu, kuna buƙatar ciyar da kifi ta hanya mai daidaita, tabbatar da haɗa bitamin a cikin menu, kuma ba shakka kuna buƙatar kulawa ta dace don akwatin kifaye.
Saƙar wutsiya - Hakanan yana iya nuna ƙarancin ingancin ruwa, da kuma ɓacewa kwata-kwata - kifayen suna da makiya a cikin akwatin kifayen kuma kuna buƙatar gano wanene zai zarga da wannan abin kunya da kuma kare masu rauni. Af, idan ba a samo mai aikata laifin ba, sanadin ɓarnar da ke ɓoye na iya zama cuta mai yaduwa.
Wata kararrawa - m kashin baya. Idan wannan alama ce ta rashin haihuwa, amma aka samo ta, to muna iya magana game da cutar kifayen, wanda ke nufin cewa za a buƙaci magani, wanda ba koyaushe yake ba da sakamako mai tasiri ba. Ko wataƙila wannan shine sakamakon ruwan tekun da aka cika ko kuma alamar tsufa na kifi. A kowane hali, yana da kyau a tambayi ƙwararre don zana ƙarshen yanke hukuncin.
Tsawon rayuwa
Wadannan kifayen suna rayuwa a matsakaici tsawon shekaru biyu zuwa uku, wasu mutane har zuwa shekaru biyar. Yawan zafin jiki yana tasiri sosai game da zafin ruwa: ruwan dafi, alas, gajarta lokacin farin ciki, tun lokacin da aka haura na jiki a cikin jiki yana kara kuma, gwargwadon haka, rayuwa tana zuwa da sauri.
Matsakaicin farashin inda zaku iya sayan abun maye
Harkokin kiwo da kuma kiwon kifin kifaye, gami da guppies, ƙwararrun kamfanoni suna aiwatar da su. A cikin Rasha, wannan shine Mosfish (akan kasuwa tun 1992).
Adireshin ta: Moscow, st. Ilimskaya, d.6. Tẹli : +7 (926) 166-96-85. E-mail: [email protected]
Farashin guppies yana hawa sau 35 - 40 rubles. A yanar gizo zaka iya nemo tayin siyar da kifi a farashin 15 rubles. kowane ɗayan.
Banbancin jinsi
Komai yadda kananan kifayen nan suke, ba abu mai wahala bane ka bambance “saurayi” daga “budurwa”. 'Yan mata masu farin ciki sun fi girma, mahaifarsu tana da girma, amma launi tana kashewa. A cikin maza, canza launi ba kawai ba ne, amma yana bayyana akan jikin kifin tun yana ɗan ƙarami. Alamar tabbatacciyar alama: Wanene na kifaye "da farko", wannan shine "ɗa".
Fit ɗin fitsari a cikin maza ya fi na mace girma, kuma fin fin ɗin yana zama kamar gonotodia, wato, tare da taimakonsa, mazaje masu farin ciki suna ba da mace.
Zuriya
Tsarin gupsies aiki ne mai sauƙi. Wadannan kifayen da suke da rai suna iya haifan 'ya'ya koda ba tare da namiji ba: da zarar dattijo ya zama mahaifiya har sau takwas.
Ci gaban soya a jikinta yana tsawan kwanaki 35 zuwa 45. Girman “brood” na iya zama daban: iyayen mata mata za su haihuwar 'ya'ya goma, da goguwa, sun riga sun haihu - har ɗari.
Yaya za a tantance hanyar haihuwar haihuwa? A cikin mace mai ciki, wani wuri da ke cikin dubura ya fara duhu. Cikin duhu shine, da sannu haihuwar zata zo.
Wani lokacin wani abin mamaki mai ban mamaki ya faru: dan mai farin ciki yakan haifar da '' yan mata kaɗai Me yasa? Masana kimiyya ba su iya kafa ainihin tsarin irin wannan dokar ba, amma, wataƙila, wannan matakin kariya ne ga jikin mace ga yawan maza.
Guppy kifi a cikin daji
Rarraba wadannan kifayen a cikin yanayin halitta yana da faɗi, saboda ɗumbin kuɓarin rayuwar ɗan adam da kuma rashin ma'anarsa ga yanayin mazaunin halitta. A cikin Turai, waɗannan kifayen sun bayyana ne kawai a cikin 1866. Sun sami suna don girmamawa ga firist, kuma tare da shahararren likita - Robert Guppy, wanda ke zaune a Ingila.
Bayyanarce da kwatancin sa
Namiji ya bambanta da mace saboda kasancewar launinta mai cikakken isasshen launi. Ya kamata a sani cewa launin kifayen da ke rayuwa a cikin mahallin halitta ya bambanta da waɗanda ake keɓantattun abubuwa kamar kayan ado.
An bambanta nau'ikan akwatin kifaye na kifin Guppy fish da launuka iri-iri, mata da maza.
Mahalli na zahiri
Gasar yanayin kifi na Guppy ya mamaye zuwa tsibiran Trinidad da Tobago, zuwa yankin Kudancin Amurka, ciki har da Venezuela, Guiana da Brazil. Gasar wurin, a matsayinka na doka, ana wakilta ta gudu, ruwa mai tsabta, amma wasu daga cikin dangin sun fi so su zauna da bakin tekun. Abincin waɗannan kifayen sun haɗa da tsutsotsi, tsutsa, tsutsotsin jini da sauran ƙananan kwari, gami da sauro na cizon sauro. Saboda haka, a cikin wuraren da ke da yawan wadatuwa na waɗannan jini, mafi yawan adadin kifayen masu guba.
Nau'in Guppy
A yau an san shi da nau'ikan nau'ikan kifi na Guppy, wanda ya bambanta sosai da kamanninsa. Ga su:
- Scarlet fantail da shuɗi fantail.
- Rufi ko jirgin kasa, wanda ke da Emerald, duhu-tarem, kafet-duhu-tailed iri-iri.
- Veil-scarf, wanda aka rarrabe shi da fin din cinya daga nau'in wuya, da kuma nau'in sikirin wutsiyar.
- Moscow kore mai santsi da karamin kore mai santsi.
- Kayan katako, da gurneti-cloves da kuma Mutanen Espanya.
- Redan taren redashir na Berlin ko nau'in rabin, wanda yawancin nau'ikan ciki ke ciki.
- Roundtail.
- Sakamakon farin ciki, tare da wutsiyar wutsiya ta wani irin salo.
- Kyakkyawan kintinkiri-scarf tare da dorsal fin a cikin nau'i na wuya.
- Leopard ko rabi.
- Motsa ko raga na zinariya.
Wadannan rukunin kifayen masu farin jini sun shahara sosai a yan kwanakinnan, kamar kyawawan kifayen smaragd da na Winner, gami da nau'ikan guba na smaragd. Aquariums suna cikin babban buƙatu tare da kifi, waɗanda alama ce ta haɓaka haɓaka, da fin dorsal fin rataye a gefen. A matsayinka na mai mulkin, irin wannan kifin suna cikin nau'in nau'in siƙo na shuɗi.
Wannan kifin mai rai yana da jiki mai tsawon rai kuma yana wakiltar babban iyali na Peciliae. Jikin akwatin kifayen mata na da girma kwarai da gaske, sun kama daga santimita 3 zuwa 6. Amma ga maza, girmansu kusan sau 2 ne. Wasu nau'ikan kifayen farin ciki, waɗanda aka lankwashe su kamar su, ya fi girma girma idan aka kwatanta su da danginsu na asali.
Gaskiya mai ban sha'awa! Tunda kifayen suna da matukar tasiri, ana haihuwar zuriya masu ƙoshin lafiya kuma suna shirye su ci ɗanɗano, gami da ciliates.
Wanne akwatin kifaye don zaɓa
Da fari dai, kuna buƙatar ba da lokaci ga kifin don su iya saba da sabon yanayi, yayin da kuke buƙatar saka idanu akan alamun zafin jiki, da ingancin ruwan. Idan ba'a yi haka ba, to, dabbobi masu ɗumbin tsire-tsire masu zafi na iya lalacewa kawai.
An yi imanin cewa kusan 2 ko 3 na ruwa na kowane kifin ya isa. Musamman kulawa dole ne a biya haske, wanda ya kamata ya ɗauki tsawon sa'o'i 10-12. Idan ba a yi hakan ba, to, rashin hasken na iya haifar da bayyanar cututtuka daban-daban, gami da kasala na kashin baya.
Ya kamata a zaɓi kayan lambu daga waɗancan nau'in waɗanda ke da ƙananan ganye da taushi. Sabili da haka, ya kamata a ba da fifiko ga hornwort da Elodea, har ma da Indian Indian na ruwa. Encedwararrun masaniyar aquarists suna ba da shawarar yin amfani da valisneria mai walƙiya da nitella mai haske.
Bukatun ruwa
Tunda mahaifar kifaye sune tsibiran, sune kifaye masu ƙaunar zafi waɗanda ke buƙatar yanayin tsarin zazzabi, wanda ya tashi daga +22 zuwa +26 digiri.
Kuma, duk da haka, waɗannan kifayen za a iya daidaita su don zama a cikin kewayon zazzabi, daga +19 zuwa +29 digiri.
A cewar masu maganin kifayen, tsarin zazzabi ba ya yanke hukunci game da yanayin kifin da yake cikin farin ciki, saboda suna sauƙin daidaitawa da yanayin da basu da wadatar su. Yawan acidity na ruwa ya kamata ya zama pH na 7.0-7.2, da kuma ƙarfin sa a matakin dH 12-15.
Kula da Kifi na Guppy
Tsarin kula da kifin mai farin ciki yana da sauƙi, wanda ke saukar da ƙasa don ciyar da kifin kifin a daidai, daidai da tsabtatawa a kai a kai kuma ya sauya ruwa a cikin akwatin kifaye.
Yawancin nau'ikan Guppies sun fi son zama cikin tsabta, ruwa mai tsabta, tare da rauni mai mara kyau. Idan ka kiyaye kifin na dogon lokaci cikin ruwa mara datti, ba tare da sauyawa na yau da kullun ba, to a cikin duk nau'ikan mayafi ana ganin fraying fins.
Abincin abinci
Kifi mai daɗi yana wakiltar nau'ikan kifin kifin ruwan kifaye, don haka abincinsu yakamata ya haɗa da ƙananan kayan abinci, na dabba da asalin shuka. A matsayinka na mai mulkin, waɗannan sune mafi sauki microorganism da rotifers. Idan kifin bai cinye abincin ba, to zai fi kyau a cire shi daga akwatin kifaye, saboda zai iya haifar da gurɓataccen gurbataccen ruwa. Kifi yana ciyar da rabin sa'a bayan ya kunna wuta.
Yana da mahimmanci a sani! Don kula da kifin kifin lafiya, samar da su da aikin motsi, Babban ɗan farin yana buƙatar kwana na azumi (2 a mako ɗaya).
Abubuwan da suka fi dacewa game da abincin kifi sune philodines da aspalanha, gami da crustaceans, a cikin nau'in cyclops, daphnia da larvae sauro (zubar jini). Tsutsotsi-ƙananan tsutsotsi, tubule, auloforus da neuston, har ma da kayan shuka, a cikin nau'in Chlorella da spirulina, su ma sun dace. Mafi kyawun zaɓi shine a yi amfani da abinci mai bushe don kifin kifin. A lokaci guda, kuna buƙatar sanin cewa kowace rana mazan da suka manyanta suna cin abinci har zuwa sha biyu da rabi dozin ƙananan ƙwayoyin jini, da mata - har goma.
Ilasa da tsirrai
Yakamata a sayo su tare. Guppies suna undemanding zuwa ƙasa, don haka ya kamata a zaɓa dangane da abin da algae ka saya. Mafi kyawun zaɓi shine fern Indiya. Zai zama ba kawai kyakkyawa mai kyau ba, har ma da irin takarda mai ƙima na yanayin tsarewa. Idan fern yana da tushe sosai kuma yana haɓaka, to yanayin yana dacewa da farin ciki.. Idan fern rots ya mutu, yana nufin kifin suna da wahala, yana da gaggawa a nemi dalilin kuma a cire shi.
Lokacin sayen ƙasa, tabbatar da tambaya game da kasancewar salts a ciki, wanda, lokacin da narkar da shi, na iya ƙara ƙarfin ruwa.
Dace da sauran kifayen
Idan guppies ba shine kawai mazaunan a cikin akwatin kifaye na lita 30 ba, to lallai ne a zabi maƙwabta madaidaiciya a gare su.
Ana iya ba da shawarar kifin kifaye masu farin ciki don masu farawa su zauna tare da kifin dangi guda ɗaya - pecilieva. Waɗannan sun haɗa da shuɗi idanu, pecilia, takobi, alfaro turquoise, limia, molliesia.
Za a iya kiyaye kifaye mai daɗi a cikin karamin ruwa tare da wasu kifayen kifayen. Guppies zai iya dacewa da ƙananan kifin kifi da sauran mazaunan birni. Guppies suna son haske, yankin su shine babba da kuma tsakiyar ruwa, kifin kifi sun fi son tushe, saboda haka ba za su taɓa samun rikici a kan yankin ba. Yana yiwuwa ba su ma san da wanzuwar juna ba.
Irin waɗannan ƙananan kifayen kamar zebrafish, iris, cockerels, da bots na iya zama maƙwabta masu kyau.
Mafi yawan makwabta marassa galibi sune nau'ikan kifayen da suke yanke hukunci.. Ba wai kawai kyawawan wutsiyoyi masu kyau ba, har ma da 'ya'yansu zasu iya fama da kifayen kifi, zinare, sikeli, astronotuses, cichlids.
Gabaɗaya, kifin farin ciki, kulawa da kulawa basu da matsala. An shawarce su sau da yawa don fara novice aquarists. Idan kun yi nazarin guppies sosai da yadda za ku kula da su, kuna so ku gwada hannunka a adana da kuma yawan kiwo da ƙoshin kifi, yana da daraja a fara kiwon kiwo, nau'in gwanaye na gwanaye ko ma ƙoƙarin haifar da sabon nau'in kiwo da kanka.
Me yasa tsintsayewa suke zub da wutsiyoyi?
Zai yiwu akwai dalilai da yawa, amma mafi yawanci shine tsohon ruwa, wanda ba a sauƙaƙe maye gurbinsa. Yana tara ammoniya da nitrates, kuma suna lalata kifaye kuma suna lalata ƙerar. Canza ruwa a kai a kai domin tsarkakakken ruwa.
Hakanan za'a iya samun canjin ruwa, rauni ko ciyarwa mara kyau yayin da ake karancin bitamin.
Idan wutsiyar kifin ta ɓace, to, wannan alama ce mai ba da tsoro - ko dai wani ya yanke shi kuma kuna buƙatar bincika kifin da aka ajiye shi, ko kuma ya sami cuta mai yaɗuwa, kuma kuna buƙatar duba sosai a cikin kifin.
Me yasa mugu yana da jijiyoyi mara lalacewa?
Ana samun irin wannan kifin a kusan kowane nau'in halitta, a matsayin mai mulkin wannan lahani ne daga haihuwa. Idan wannan ya faru a cikin kifi na manya, to wannan na iya zama saboda gaskiyar cewa yana ƙunshe cikin ƙananan akwatin kifaye, tare da adadi mai yawa.
Mafi sau da yawa, kashin baya ma yana daɗaɗɗe daga tsufa, kuma wannan al'ada ce, amma sanadin da ya fi faruwa shine tarin ƙwayar kifi ko mycobacteriosis.
Cutar tana da rikitarwa, kuma jiyyarta ba sauki, ba koyaushe take kawo sakamako ba. Don guje wa yaduwar kamuwa da cuta, ya fi kyau ka ware irin wannan kifin.
Ina bukatan isashshen sunadarin oxygen da kuma farin ciki?
Ba a buƙata ba, amma kyawawa. Kuna iya siyar da tsada, inshorar ciki tare da kayan wanki. Zai yi ayyukanta yadda yakamata kuma ba zai tsotse kifi ba.
Ka lura cewa idan kun sayi matatar kuma an saita ta mafi girma (saboda saman ruwa a cikin akwatin kifayen yana cikin motsi), to ba kwa buƙatar sayan ƙarin garambawul, ko kuma a sauƙaƙe sa, oxygen.
Me yasa 'yan kwalliya ke iyo a kasa?
Suna shakar iskar oxygen a ruwa, kuma hakan bai isa ba a cikin akwatin kifin ka. Saboda wane? Wataƙila yana da zafi sosai, watakila ba ku tsabtace akwatin gidan ruwa na dogon lokaci ba kuma ba ku canza ruwa ba, watakila ma cunkoso ne.
Tabbatar kunna kunna ko tacewa (sanya matattara kusa da saman ruwa don haɓaka musayar gas) kuma maye gurbin wasu ruwan da ruwa mai tsafta.
Me yasa gwanayen suka tsaya tare ko suka manne tare?
Abin baƙin ciki, ba za ku iya faɗi ainihin dalilin ba, ko da akwatin kifaye na kusa da ku. Wannan na iya zama ciyarwar da ba ta dace ba (monotonous, kawai tare da busasshen abinci ko yalwatacce), za'a iya samun sigogin ruwa marasa dacewa (ammonia da yawa), kuma wataƙila wata cuta.
Mafi qarancin abin da ake buƙatar yi shine maye gurbin wani ɓangaren ruwa, ɓoye ƙasa kuma canza nau'in abincin.
Guppy kiwo da kiwo
Matar tana ƙyamar zuriyarta na makwanni 3 ko fiye da wata ɗaya, gwargwadon yanayin zafin jiki na abubuwan da ke ciki. Bayan wannan lokacin, daga dozin zuwa guda biyu na soya za'a iya haihuwar su.
Mai ban sha'awa don sani! Akwai lokuta yayin da aka haifi zuriya kawai 1 shekara bayan tsarin canjin. A wannan batun, masu shayarwa don kiwon kifi suna amfani da mata budurwai kaɗai suka girma dabam da maza.
Bayan haihuwa, ana ajiye soya a cikin wani keken na daban na kwanaki 10 na farko, sannan a watsa su cikin wani akwati mai fadi. Tuni bayan wata 1 ana iya rarrabu cikin mata da maza, suna mai da hankali ga ɓarnar da ke cikin yankin da aka yi azaba. A cikin yanayin wucin gadi, yana da muhimmanci sosai cewa akwai rashin kiwon kifayen da ba a sarrafa su ba. Don guje wa wannan, ya zama dole don raba kifin akan lokaci ta hanyar jinsi.
Dace da sauran kifin akwatin kifaye
Dangane da batun kiwo, wajibi ne a sami akwatin kifayen da isasshen ciyayi. Wannan nau'in kifin an bambanta shi da yanayin ƙaunar zaman lafiya, saboda haka yana haɗuwa ba tare da matsala a yanki ɗaya tare da sauran ba, nau'in ƙaunar zaman kifaye na kifin kifaye. Saboda haka, a wata hujja ba za a ba da shawarar su haɗu da nau'in kifi mai daɗi ba, misali mashaya, misali.
Kifayen farin ciki suna wakiltar ɗayan mafi ƙarancin fassara, sabili da haka shahararrun kifin kifaye. A matsayinka na mai mulki, kifi ya fi so ya kasance cikin garken, kasancewar a tsakiyar ko babba ruwa. Sauran kifin da ke wakiltar dangin haracin na iya zama tare da su cikin salama. Zai iya zama corridors ko neons, bots, da kifin kifaye na ruwa.
Inda zasu siya kuma nawa suke kashewa
Siyan waɗannan kifayen ba matsala ba ce, kawai ziyarci kantin dabbobi ko kasuwa, inda akwai isassun kamfanoni masu zaman kansu. A wannan matakin, yana da matukar muhimmanci a san cewa rabo tsakanin mace da namiji ya kamata ya kasance cikin rabo kashi 2 zuwa 1, wato mata biyu ga kowane namiji.
Farashin kifin farin ciki mai ban sha'awa ya bambanta ta hanyar ƙungiyar irin, shekaru da girman. Kudaden su sunkai 90 zuwa 110 rubles daidai. Ya kamata a lura cewa hatta samfuran rarest suna da araha ga kowane mai binciken ruwa.
Mai sake dubawa
An bambanta kifin mai farin ciki ta hanyar fassarar su, don haka ana iya samun kulawarsu har ma don masu neman hanyoyin farawa. Kifin yana da ƙarami, amma kyakkyawa ne mai kyau, ba sa buƙatar yanayi na tsarewa. Duk da wannan gaskiyar, yawancin masanan masu wannan kifayen ba sa bayar da shawarar masu son novice su fara adana kifaye masu kyan gani waɗanda suke da tsayi har ma da ƙoshin.
Yana da mahimmanci a sani! Irin wannan kifin akwatin kifaye ana halin kariya mai rauni, wanda ke buƙatar kulawa ta musamman ga yanayin kulawar su.
Idan aka kwatanta da nau'in kiwo, nau'in nau'in nau'in kifaye masu guba sun fi tsayayya wa yanayin tsarewa, saboda haka za su iya faranta wa masu su rai na dogon lokaci. Koyaya, wannan ba ya haifar da matsala a matakin tabbatarwarsu cikin yanayin wucin gadi.
A ƙarshe
Da yawa, maimakon rike cat ko kare a cikin gida, sai su sayi akwatin kifin ruwa, a wadatar da shi kuma a cika shi da kifi. Wannan abu ne mai ban sha'awa sosai, ban da wannan, kowane akwatin kifayen zai koyaushe yin ado da kowane ɗakuna na cikin gida. Kyawawan kifaye masu kama da kifi a cikin ruwa suna burge gidaje ba kawai ba, harma da masanmu da abokanan da suka zo ziyarta. Don haka akwai sababbin masu son kifin akwatin kifaye. Fa'idodin kiyaye kifi a bayyane yake. Tunda wannan baya buƙatar kashe kuɗi mai yawa, amma wannan baya nufin komai cewa komai yana da sauƙi da ƙarama. Idan ka tambayi kowane mai mallakar akwatin kifaye game da wannan, zai zama da wuya a faɗi nawa kifin da ya mutu kafin ya sami damar fara wannan aiki a yau da kullun. Dukkanin su za su ce ba duk abin da yake da sauƙi kamar yadda mutane da yawa suke tsammani ba, amma sau da yawa wannan tsari yana da tsada, yana ɗaukar lokaci mai yawa. Duk wanda ya faɗi wannan, kuma ya kula, har ma don kifi, ana buƙata koyaushe, in ba haka ba mummunan sakamako ga kifin zai yiwu. Kuma a nan da yawa ya dogara da girman girman akwatin kifaye da nau'in kifin da ke ciki.
A takaice dai, idan wani ya yi tunanin cewa kifin ba ya buƙatar kulawa, ya yi kuskure, don haka dole ne a shirya kai tsaye cewa hatta kifin zai ɗauki lokaci mai kyau. Musamman lokaci mai yawa ana kashewa a farkon lokacin da zaku zabi kuma ku ba da akwatin kifaye tare da duk abin da kuke buƙata, gami da sayan kifin. Lokacin da aka aiwatar da tsari na yau da kullun, to, zai zama ɗan sauƙi, tunda duk tsarin kulawa zai ƙunshi kulawa da ciyarwa.