A cikin yankuna na yamma da kudu maso yamma na Crimean sashin ƙasa, Crimean ƙasa irin ƙwaro zaune. An samo shi a cikin tsaunuka da nunin ƙasa. Banda shi ne yankunan gabashin gabashin Crimea.
Ana iya ganin waɗannan ƙwayoyin irin ƙwaro tare da fasalin sifofin kwalliya a cikin gandun daji na dutse, wuraren shakatawa da lambuna. Sun yi rarrafe tare da farfajiya na ƙasa, suna iya ɓoye cikin fallenan ganye.
Tsarin
Wannan kwaro ya kasance cikin tsari na irin ƙwaro da kuma ofanyen ƙasa. Launi na irin ƙwaro ƙasa na Crimean na iya zama daban: kore mai haske, shuɗi-shuɗi, shunayya, violet har ma da baƙi. Ana tabbatar da launi ta hanyar yadda hasken rana yake haskakawa daga farfajiyar, mai-girma, da wuya elytra na irin ƙwaro. Girman jiki - har zuwa cm 5. A cikin irin ƙwaro, a fili ana iya rarrabe kai, kirji da ciki. Dogon kafafu suna ba da izinin tsutsotsi suyi sauri. Wings, ya yi akasin haka, ana ci gaba da talauci, don haka baƙaƙen ƙasa ba ya tashi.
Bayanin
Tsayin jikin mutum har zuwa mm mm 52 (wani kwafi a cikin tarin S. A. Mosyakin). Launi mai canzawa ne daga shudi, yana jujjuya launin shuɗi, zuwa kore ko kusan baki. A underside ne baki tare da ƙarfe sheen. Elytra da pronotum wrinkled, granular tsarin. Crimean ƙasa irin ƙwaro Forms da yawa siffofin, bambanta, yafi a launi.
Ilimin halitta
Irin ƙwaro suna aiki a kowane lokaci na rana. Suna gudu da sauri. Mai ɗaukar hoto, yana ciyar da mollus na ƙasa - akasari gurnataccen innabi. Cin katantanwa, ƙwaro ba ya fasa harsashi, amma ku ci mollusk ta hanyar nutsar da kai da furotin a bakin kwalin. Irin ƙwaro da ke da kyau na iya binne kansu a cikin ƙasa na kwanaki da yawa .. Idan akwai haɗari, ruwan ruwan karen caustic tare da wari mai ƙoshin wuta daga ƙarshen ƙonewa na ciki, wanda, idan ya shiga cikin idanu, zai iya haifar da ciwo da sauri wucewa conjunctivitis.
Mating da oviposition a cikin bazara, yawanci a watan Afrilu. Bayan hadi, mace tayi qwai, a cikin qasa zuwa zurfin 30 mm a cikin ɗakuna daban. Mataki na qwai 13-14. Tsawon tsutsa nan da nan bayan ƙuƙwalwa ya kai kimanin mm 19, faɗin faɗin kamu 6.5 ne. Weight - 162 MG. Tsutsa tsutsa na farin launi. Bayan sa'o'i 10-12, tsutsa ya sami launin shuɗi mai launin shuɗi. 30-40 sa'o'i bayan ƙuƙwalwa, tsutsa yana fara farawa a cikin manyan motsi na ƙasa. Pupation a cikin ƙasa a cikin ɗaki na musamman. A imago winters. Yawan rayuwar manya ne shekaru 2-3.
Lambar
Yawan yana ƙarƙashin canzawa kuma ya danganta kai tsaye ga yawan hazo kuma, gwargwadon haka, yawan wadatar abinci a cikin nau'in mollus na ƙasa. A cikin "rigar shekaru" yawan innabi katantanwa katako, da kuma yawan Crimean ƙasa beetles ƙara yawan.
Yawan yana raguwa saboda raguwar makircin budurwa, narkar da farin cikin gandun daji, amfani da magungunan kashe qwari, kamawa da masu tattara da masu hutu.
Menene irin ƙwaro?
Wannan wakilin nau'in ƙwayoyin halittar ƙasa babban kwari ne. Ya kasance na coleopteran kwari. Kwaro yana zaune ne kawai a cikin sashin ƙasa.
Tsawon irin ƙwaro kamar 5 santimita.
Tsawon tsayin jikin mutum na matsakaitan matsatsun Crimea ya kai santimita 5.2. Launin da ake fentin irin ƙwaro da ke zaune a cikin Crimea ya bambanta daga shuɗi zuwa baƙar fata. A wannan yanayin, ana iya samo gwozayen ƙasa na violet da inuwa kore.
Rayuwa da gaskiya mai ban sha'awa game da irin ƙwaro ƙasa na Crimea
Kwayoyin wannan nau'in sunada rana da maraice. Suna ciyar da dabbobi. Babban kayan abinci don Crimean ƙasa irin ƙwaro yana dauke da innabi sawu. Amma abincin ya hada da wasu mollusks.
Don cin abinci a kan abincin clam, irin ƙwaro ba ya fasa harsashi, amma a hankali “tsotsa” jikin clam. A lokacin da aka cika cikakkar irin ƙwaro, zai iya tono cikin ƙasa kuma ya kwana ba tare da yin motsi ba. An ba da kulawa ta musamman ga haƙurin kwaro da kuma hanyar farauta. Godiya ga kafaffun kafafunsa, irin ƙwaro yana iya gudu don neman ganima don daren game da kilomita biyu!
Gwanin ƙwaro na iya samun launuka daban-daban: daga shuɗi zuwa baki, gami da launin shuɗi da kore.
Idan kwaro ya ji haɗari, zai iya sakin abu mai kaifi. Ga mutane, samun irin wannan abun shiga cikin idanu na barazanar faruwar cutar conjunctivitis. Wannan fa'ida ta sa ƙasan beeta prean itace ba ganima ba ga tsuntsaye da dabbobi, saboda haka mazan da suka fi girma suna ƙoƙarin guje wa wannan irin ƙwaro Wannan ya shafi foxs, karnukan karnuka, bajo da wasu tsuntsaye.
Mafi yawancin lokuta ana iya samun gwoza a cikin wuraren shakatawa da lambuna inda suke ciyar da lokaci don binne kansu a cikin ganyayyaki da suka fadi. Wasu lokuta wadannan kwari suna ta gudu kawai a ƙasa, suna yin kasuwancinsu na yau da kullun.
Gwoza ƙasa ba ta da abokan gaba a yanayi, godiya ga tsarin kariya.
Ana ɗaukar ƙwaro irin ƙwaro ɗaya daga cikin kwari masu mahimmanci ga aikin gona. Suna da damar cin kwari masu cutarwa, kamar silkworms, waɗanda suke haifar da lalacewar ƙasa a kowace shekara. Don yin wannan, mutane musamman sun bar ƙwanƙolin ƙasa zuwa filayen.
Ta yaya ake haifuwar ƙwayar ƙasa irin ƙwaro
Lokacin dabbar ta hanyar canjin waɗannan ƙwayoyin cuta suna faruwa a tsakiyar bazara. Ana binne ƙwaiyen ƙwayayen ƙaman ƙwayalen a cikin ƙasa domin hana su cin abinci ko lalacewa daga waje.
Tsutsa tsintsiya daga kwai makonni biyu bayan kwanciya. Lokacin da aka haifi tsutsa na ƙwaro irin ƙwaro ƙasa, tana da fararen launi, amma bayan sa'o'i 12 sai ta zama launin shuɗi. Za'a iya yin hassada da tsutsa irin ƙwaro daga ƙasa - tuni awanni 40 bayan kyankyasar, ana iya samun sauƙin cin ƙwancen kifin.
Leswanin ƙwayoyin cuta a cikin kwari kwari rayuwa zauna ba fãce shekaru uku.
A cikin matakin girma (kwaro na balaga), ƙwaro irin ƙasa yana wanzuwa hunturu, kuma tsawon rayuwar wannan irin ƙwaro shine kusan shekaru uku.
Kafin haɗewar Crimea tare da Federationungiyar Rasha, an jera ƙwayar ƙwayar ƙwayar cuta a cikin littafin Red na Ukraine. Rage adadin adadin waɗannan kwari yana nuni da cewa, kasancewar “Russianan ƙasar Rasha,” ƙudan ƙwaro zai faɗi ƙarƙashin kariyar jihar.
Idan kun sami kuskure, da fatan za selecti yanki na rubutu kuma latsa Ctrl + Shigar.
Siffofin rayuwa
Crimean ƙasa irin ƙwaro aiki a cikin duhu. Matsananciyar yunwar ne kawai zai iya sanya maƙiyin ya bayyana da rana. Dogayen kafafu masu ƙarfi suna taimakawa kama bugun, godiya ga wanda kwaroron ya sami damar wucewa zuwa tsayin mita dubu 2. Gwan ƙwaro yana da ɗanɗano da kuma jiragen ruwa wanda ba kowa bane zai iya kama shi.
Idan akwai haɗari, ƙwayar ƙwayar cuta ta ƙasa tana amfani da tsarin kariyarta. Yana fitar da kamshi mara nauyi, mara dadi mara amfani daga bayan ciki. Saboda wannan fasalin kwaro, yawancin dabbobi da tsuntsayen suna ƙoƙarin kusantar sa.
Saduwa da ruwan fitsari, wanda ke dauke da sinadarin acid, a idanun mutum na iya haifar da cututtukan conjunctivitis.
Abinci mai gina jiki
Abin sha'awa, mata yawanci sun fi maza yawa. Ayyukan wakilan wannan nau'in ana lura dasu musamman da daddare, kodayake, yunwa na iya haifar da farauta a wasu lokutan da rana. Amma bayan cin abinci mai ban sha'awa, Crimean ƙasa beetles burrow a cikin ƙasa don kwanaki da yawa. Bishiyoyi da yawa da tsintsayensu suna ciyar da bishiyoyi da masassara, amma abincin da suka fi so shine mollus, musamman katunan innabi da ire-iren su.
Abin da ke ci
Crimean ƙasa irin ƙwaro kwari ne da ke cin abinci a kan dutse. Abincin mai cin naman ya hada da:
- slugs
- matafila
- kananan beetles, qwai da larvae.
Abinda aka fi so game da irin ƙwaro shine katon innabi. Don cin mollusk, maƙiyin ba ya lalata harsashi, yana sanya kansa a cikin rami kuma ya birkice ƙaƙƙarfan ƙarfi a cikin naman wanda aka azabtar, "sha". An binne ƙwaro irin ƙwaro ƙasa a cikin ƙasa, inda zai iya yin kwana da yawa.
Lesalesan ƙasa na Crimea suna kawo fa'idodi mai yawa ga ƙasar noma, tana kare su daga kwari masu cutarwa.
Hadari ga mutane
Hadarin dake faruwa ga mutane da dabbobi masu shayarwa shine idan mai yiwuwar ƙiyayya ta gabato, ƙwayar ƙwayar cuta ta Crimean tana iya fitar da kimanin 20 cm na wani rafi na ruwa mai lalacewa, wanda ya ƙunshi acid ɗin karaya. Idan waɗannan ɓoyayyen ƙwayar ƙwayar cuta suna shiga cikin idanu, zasu iya haifar da tsawan lacrimation har ma da conjunctivitis. Idan karamin adadin ya shiga cikin idanu, haushi zai ɓace bayan an yi wanka da ruwa.
Yadda ake yin kiwo
Kwayoyin cuta sukan kasance a tsakiyar lokacin bazara. Sannan mace ta sanya ƙwai a cikin ƙasa a cikin mazaunan da suka fi dacewa. Bayan kwanaki 14, ana haihuwar larva na shida har zuwa santimita 2 Bayan abkuwar lamarin, awanni 12 bayan kyankyashe, fararen launinsu tsarkakakken ya sami launin shuɗi mai launin shuɗi.
Crimean ƙasa irin ƙwaro larvae da kyau ci, sun sami damar ci mollusks bayan 40 hours daga lokacin haihuwa. Ba kowane wanda aka azabtar yake so ya mutu ba daga ƙaƙƙarfan tsutsa na tsutsa, tsayayya da yaƙi, yana toshe bakin maƙara ga abokan gaba. Kodayake, wata karamar mafarauta, ta amfani da kafafunta masu kamannu, tana buɗe harsashin mollusk zuwa kanta kuma ta tono a ciki.
A ƙarshen watan Agusta, ƙungiyar larvae; Tsawon rayuwar ɓoyayyen ƙwaro yana kan kimanin shekaru 2-3.