Ikon wutsiya (aka guar) an jera shi a cikin International Red Book yana cikin hadari. Yana zaune a Kudancin Amurka. Yankin (yankin) da ya shimfiɗa ya ƙunshi Brazil, Paraguay, Argentina da Bolivia. Ya fi son zama a cikin sarari, wanda ake kira pampas. Amma ana samo shi a cikin lalatattun wurare.
Menene kamarsa
Za a iya fassara sunan Latin a matsayin "karen gwal mai gajeren zango." A bayyanar, yana kama da ayama saboda tsabar tsoratarwa da “tohon”, kunnuwayoyi. Wani karnukan maned a lokaci guda suna kama da dawakai, karnuka, da kyarkeci. Jikin na bakin ciki ne, gajeru, ga gabar jiki akasin akasi - wanda ba ayi shi mai tsawo ba. Tsawon jiki tare da kai shine mita 1.2-1.3, wanda har zuwa santimita 13 shine mane, tsayinsa a cikin mayukan yakai mita 0.7-0.9, da wuya nauyin ya wuce kilo 10-25. Launin gashi mai launin ruwan kasa, mane yana ja-ruwan kasa, ciki ya yi launin rawaya.
Rayuwa
Yana jagorantar yanayin rayuwa, mara alaƙa sauƙin rayuwar. Yakan huta da rana, ya tafi farauta da dare. Tare, kan hanya, patrolling yankinsa. Yana ciyarwa a kan rodents, tsuntsaye, manyan kwari da mollusks. Yana son cin abinci akan qwai, kayan lambu da 'ya'yan itatuwa. Daga cikin su, ya fi son ayaba da guayave.
Ko da a waje da lokacin kiwo, kyarkeci zaune a cikin ma'aurata, sun kiyaye yankuna har zuwa 30 km2. Koyaya, mafi yawan lokaci namiji da mace suna ciyarwa daban, suna fifita samun abincinsu.
Kiwo
Lokacin kiwo yana daga Oktoba zuwa Fabrairu. Matar tana ɗaukar jariran tsawon kwanaki 62-666. Toaya daga cikin bakwai makafi masu launin shuɗi haruffa an haife su a cikin zuriyar dabbobi. Idanun su a bude ranar tara. Bayan makonni huɗu na ci gaba da ciyar da madara, jariran sun fara cin abincin da mahaifiyarsu ta haƙa. A makonni 10 da haihuwa, kaikikwi sun sami sifofin launin shuɗi na manya, gabobinsu suna fara yin tsawo. Pairiyan biyu na Wolves Wolves yana nuna damuwa game da zuriyar. Namiji yana taka rawar gani a cikin ilimin jarirai. Ya kawo musu abinci, ya kare su daga hatsari iri daban-daban, tare da su ya kuma koyar da dabarun farauta wadanda suka zama dole ga balagaggu.
Zasu iya yin ɗan guntun hancin, haushi mai zurfi, haushi da sauran sautuka. Matsakaicin rayuwar mutum shine shekaru 12-15. Dabbobin ba sa yin garken, ba kamar yawancin mayuka ba.
Me yasa aka jera a cikin Littafin Rawaya
A cikin shekaru 10 da suka gabata, adadin man kidan wolf ya ragu da kusan 10%. A yau, yawan jama'ar duniya yana da kusan 13,000 manya. Babban dalilan da ke haifar da koma baya ga yawan jama'a shi ne asarar wuraren zama da kuma gurɓataccen muhalli gabaɗaya. Kowace shekara, ana rarraba filaye na ƙasa na ƙasa don bukatun aikin gona, kuma karnukan kyarketai da ke ƙasa suna rasa gida na asali. Sau da yawa dabbobi suna mutuwa a ƙarƙashin ƙafafun motoci ko kuma sun zama masu fama da masu masu bautar. A wasu wuraren, ana amfani da wasu sassan jikinsu a magungunan mutane. A Brazil, Aborigines suna farautar karnukan karnukan karnuka don idanu, wanda suke ɗaukar alama ta musamman don sa'a.
Yana da ban sha'awa
Masana ilimin kimiyya sunyi ƙoƙarin gano wanene memba na gidan canine shine mafi kusancin dangi na wolf: dawakai, karnuka, dawakai, kyarkeci? Ya juya cewa mafi kusancin karnukan wolf shine dadaddun karnukan karnukan da suka rayu a tsibirin Falkland. Tsohon magabataccen tarihin magabata iri biyu sun ɓace shekaru miliyan 6 da suka gabata.