Bambancin turken (Melanitta perspicillata) ko fari mai fuskar turba ya kasance na dangin duck, anseriformes.
Yankin Turpan (Melanitta perspicillata)
Bayanin
Iean bangon launuka daga 46 zuwa 55 cm tsayi, mai nauyinsa daga 800 zuwa 1200 g, fuka-fukaf 90 cm. plwararran itace baƙaƙen fata ne, maza suna da fararen fuka-fukai biyu a kawunansu da kuma baki mai fari-fari-mai jan-baki. Kafafuwan maza suna ja, idanu tare da farin iyaka. A cikin kayan hunturu, launi na baki na maza ƙarancin musanyawa.
Launin launin shudin mace mai launin shuɗi ne. A wannan yanayin, launi na jiki ya fi duhu fiye da kai da wuya. Gefen launin toka mai duhu. Kafafu masu launin shuɗi-orange. Rainbows fari. A cikin kayan sanyi, hunturu yana da launin ruwan kasa baki ɗaya. Plarfin yara kanana yana kama da ɗumbin ɗimbin mace.
A zamanin da yake yaren yalwataccen abu shine tsuntsu mai nutsuwa. Mazajen mazaje na fito da ire-irensu cikin natsuwa, da kuma kirari "fart-fart". Mace ta yi ihu "guttural-kraraak-kraraak" a lokacin dabbar ta hanyar canjin. An yi gargadi ga kananan tsuntsaye game da haɗarin ta hanyar kukan "kraa"
Rarraba
Yankin halittar dake kusa da jinsunan ya tashi daga Alaska ta Tsakiya a cikin arewa maso gabas zuwa gabar tekun Mackenzie. A gefen gabas - zuwa Hudson's Bay da tsakiyar Labrador. A cikin Arewacin Arewacin Amurika, mahimmin kewayon madaidaicin yaren turki ya mamaye kewayon turkawar. A lokaci guda, yawan bambamcin turba ya ninka ya ninka sau 10 fiye da yawan masu turɓayar. Kodayake ba a bayyana matsayin jarirai na wannan nau'in ducks ba, ana ganin kewayonta ya tsage.
A cikin hunturu, ana iya lura da ducks a bakin tekun Pacific da Tekun Atlantika, da kuma Manyan Tabkuna. Suna hunturu a gabashin iyakar su zuwa Baja California. Don yawan Pacific, California da Baja California sune yankuna mafi mahimmancin hunturu. Bambancin ruwan ya tashi zuwa Scotland da Norway a kullun lokacin hunturu (Trondheim Fjord).
Bambancin turancin tsuntsayen tsuntsaye ne. Yana zaune akan ƙananan layuka da matsakaita a cikin gandun daji na conigarous. Koyaya, ta fi son wuraren da ke da ruwa mai zurfin ruwa. A lokacin hunturu, tana zaune a bakin ruwa. Koyaya, a matsayin mai mulkin, ba ya matsawa sama da 1 km daga ƙasa, yana fifita wuraren rami tare da zurfin ƙasa da m 10. Sau da yawa tsuntsaye suna amfani da bakin tekun tare da ƙarfe mai ƙarfi.
Abinci mai gina jiki
Bambancin tsibirin ya ke yawo a kan mollusks, bivalves, crustaceans, kwari da algae. Haka kuma, a cikin lokacin farashi, muna magana ne game da nau'ikan ruwa na ruwa. A cikin hunturu da lokacin molting, yana zaune a bakin teku da abinci, da farko, akan bivalves. Tsuntsayen tsuntsaye sau da yawa suna nutsuwa tare da juna.
Alamun waje na turken variegated.
Bambancin turke yana da girman jiki na kusan 48 - 55 cm, fuka-fukai 78 - 92 cm Weight: 907 - 1050 g .. Ya yi kama da baƙin turɓaya mai girma a cikin girmansa, amma tare da girma da baki, yana da ƙarfi sosai fiye da na wasu nau'in. Namiji yana da sifar sifar sifa mai launin fari tare da manyan farin tabo a goshi da bayan bayan kai.
Wadannan alamomin ana iya ganinsu daga nesa, kuma shugaban yana da fari fari. A lokacin bazara da damina, bayan shugaban yana duhu, fararen fata ya shuɗe, amma kuma ya sake fitowa a tsakiyar hunturu. Gashin yana da ban mamaki, convex tare da faci na ruwan lemo, baƙi da fari - wannan matakin don gano nau'in halitta ba makawa ne kuma yana dacewa da ma'anar "dabam dabam". Matar tana da launin shuɗi mai duhu. Akwai hula a kai, fararen tabo a tarnaƙi suna yin kama da ɗan ƙaramin launin ruwan ƙasa. Kyau mai siffar marafa da kuma rashin farin wurare a fuka-fukan suna taimakawa wajen bambance mace ta wani nau'in tsiro daga wasu nau'in halittu masu dangantaka.
Yawan halayen turban.
Bambancin tsibirin yana zaune kusa da tabkuna, tekuna da koguna. Hakan kuma ya zama ruwan dare gama gari a dazuzzukan arewa ko kuma a wuraren bude tawayen. A cikin hunturu ko a waje na lokacin kiwo, ana sa shi a cikin ruwan teku tare da kariya daga wurare masu nisa. Wannan nau'in turk na gida a cikin kananan tafkuna na ruwa a cikin daji ko tundra. Masu cin nasara a cikin teku a cikin mayuka marasa iyaka da kuma wurare masu nisa. A kan aiwatar da ƙaura, yana ciyar da tafkunan ruwa na ƙasa.
Siffofin halayyar turie.
Akwai wasu kamanceceniya da bambance-bambance masu yawa game da yadda tsintsayen karkarar suke kama kifi.
Ta hanyar yin amfani da turka ruwa, zaka iya bambance nau'ikan daban daban daga juna.
Lokacin da nutsar cikin ruwa, keɓaɓɓu turps, a matsayin mai mulkin, tsalle gaba, wani ɓangaren buɗe fikafikansu, da kuma shimfiɗa wuyoyinsu, lokacin da tsuntsayen suka fantsama cikin ruwa, sai su shimfida fikafikan su. Wani baƙar fata turki yana sauka tare da fuka-fukai masu buɗe ido, ya matse su zuwa ƙwanƙwashin, ya rage kansa. Amma ga murfin launin ruwan kasa, kodayake yana wani bangare yana buɗe fikafikan sa, ba tsalle ya shiga ruwa ba. Bugu da kari, sauran mazauna suna nuna halin shuru; ba za a iya fada game da bambance bambancen da ke cikin yankin ba. Ducks na wannan nau'in suna nuna rawar murya sama da bambanci. Ya danganta da abubuwan da suka faru da kuma halin da ake ciki, suna fitar da whistles ko wheezes.
Mace
Sake bugun yayyafa mai ɗimbin yawa.
Lokacin kiwo yana farawa a watan Mayu ko Yuni. Variegated turps gida a cikin nau'i-nau'i daban-daban ko rukunin wurare masu ƙyalli a cikin rashin farin ciki. Gida yana kan ƙasa, kusa da teku, tafkin ko kogi, cikin gandun daji ko cikin tundra. An ɓoye a ƙarƙashin bushes ko a cikin ciyawa mai tsayi kusa da ruwa. An rami rami tare da ciyawa mai laushi, twigs da ƙasa. Matar ta sanya ƙwai 5-9 na launi cream.
Qwai yana da nauyin 55-79, girman su akan matsakaicin 43.9 mm da tsawon 62.4 mm.
Wani lokaci, watakila ba da izini ba, a cikin wuraren da ke da yawan mazaunan, mace suna rikitar da sheƙansu da sa ƙwai cikin baƙi. Kyankin yana daga kwana 28 zuwa kwanaki 30, duck din yana zaune a kan gida sosai. Matasan turba sun zama masu 'yanci da kusan kwanaki 55. Abincin abincinsu yana dogara da kasancewar invertebrates a cikin ruwa mai tsafta. Variegated turpans suna da ikon kiwo bayan shekaru biyu.
Namiji
Matsayin Conservation na turban da ake keɓancewa.
Adadin yawan ƙasashen da ke keɓancewa a duniya ana kiyasta kimanin 250,000-1,300,000 mutane, yayin da aka kiyasta yawan mutanen Rasha kusan kashi 100 na kiwo. Babban yanayin yawan ya raguwa, kodayake ba a san adadin tsuntsayen da ke wasu alƙaluma ba. Wannan nau'in ya ɗanɗana kaɗan da ƙididdigar ƙididdigar ƙididdiga a cikin shekaru arba'in da suka gabata, amma waɗannan safiyon sun shafi ƙasa da kashi 50% na Turancin Tushewar da ke zaune a Arewacin Amurka. Babban barazanar da yalwa da wannan nau'in shine raguwa a cikin yankuna mara ruwa da lalacewar mazauninsu.
Idan kun sami kuskure, da fatan za selecti yanki na rubutu kuma latsa Ctrl + Shigar.