Dabba na farko da mutum yayi nasarar horarwa shine kare. Masana kimiyya sun yi imani da cewa wannan lamari mai cike da tarihi ya faru aƙalla shekaru 20,000 da suka gabata, kuma tun daga nan karen ya zama babban aboki na mutum. Ana iya ɗauka cewa cikin shekaru mil da suka wuce a gefe, mutane sun yi nazarin karnuka sosai. Ko yaya yaya! Waɗannan dabbobin har yanzu suna ba mu abubuwan mamaki.
Ba ta san yadda za ta yi kwance ba ?!
Yawancin shayarwa, suna ƙoƙarin bayyana zurfin tunani na ƙauna da ƙaunar da suke da ita ga dabbobi, sai su ce: “Ba su taɓa yin ƙarya ba!” Tsakanin layin da muke karanta: daga karnuka mutum ba zai iya tsammanin cin amana, lalata wata dangantaka ba, ko kuma wani mummunan zamba da ya mamaye su. "Suna son mu ga wanene mu!" - Wani tsinkaye mai tsarki na mabiyan kare. Tsakanin layin da muke karantawa: zaku iya zama matalauci, mai, mai tsafi, mara hankali - a cikin kalma, duk abin da kuke so, amma har yanzu kurenku zai kalle ku da kyar Kwanan nan, masana kimiyya, daga cikinsu akwai mahaukacin karen kare da yawa, suka raba wadannan ra'ayoyin.
Amma da zarar Marianne Heberlein - mai yarda da kare, kuma kuma mai koyar da dabbobi, wato, kwararre a cikin nazarin ilimin halin dabbobi na dabbobi - ya jawo hankali ga halayyar dabbobin ta. Wannan karamin kare ya kasance mai wayo. Lokacin da lokacin ciyarwa, ta yi irin wannan dabara, wanda ke aiki babu aibu a kan karnuka da ke zama tare da ita a ƙarƙashin rufin gida ɗaya: tana kallon bangon duniya taga, kamar dai ta lura da wani abu mai ban sha'awa a wurin. Maƙwabta ma sun juya idanunsu zuwa taga, kuma wayo ya ci moriyar lokacin nan da nan suka fara ci. Karen ya yi amfani da irin wannan dabara lokacin da ya zama dole don yin gado. Hakan ya karkatar da hankalin sauran - kuma ya zaɓi wa kansa jin daɗin jin daɗin rayuwa.
Wannan halin da ake ciki na yau da kullun, maimaitawa akai-akai, da farko kawai yaji daɗin farin ciki Marianne, amma daga dabarun masanin kimiyya ya rinjayi motsin zuciyar mai kare, kuma macen ta yi tunanin ko karen nata zai iya zama mai wayo da sihiri, ko kuma wasu wakilai na canis lupus familiaris kabila suna da iko iri ɗaya - canine karnukan karnuka? Kuma, mafi mahimmanci, wanda daidai ya zama wanda aka azabtar da magudi na kare: shin su kaɗai ne, ko kuwa waƙoƙin buri sun birge mutane?
Don haka kar a samu ga kowa!
Marianne ta gayyaci takwarorinta daga Jami'ar Zurich don yin nazarin da ya dace - kuma sun goyi bayan ta.
Don shiga cikin gwajin, masana kimiyya sun zabi karnuka 27 na nau'ikan dabbobi daban-daban. An sanya mahalarta biyu ga kowane mahalarta a cikin gwajin kimiyya. Playedaya daga cikin ya taka rawar da mai shiri mai kyau ke bayarwa, don ba da ɗan abincinsa ya kuma ƙarfafa ta da kowane irin kayan alheri. Ɗayan, ya yi akasin haka, ya baiyana wani mummunan maigidan wanda ya wadatar da kowane alheri ga kansa. Dukkanin karnukan sun yi saurin gane wanene a cikin waɗannan mutane biyu, kuma sun yanke shawara game da tawayensu. Sannan, akwatunan 27 an nuna kwalaye uku. A cikin sausages na farko, wanda duk mahalarta a cikin gwajin suka so sosai. A cikin na biyu - biskit na kare talakawa. Akwatin na uku bai zama komai ba. Karnukan karnuka kansu ba za su iya zuwa wurin abincin ba - maigidan ne kaɗai zai iya ciyar da su. Kuma menene karnukan suka yi? A cikin mafi yawan lokuta, nan da nan suka gudu zuwa ga masu kirki kuma suka ja su kai tsaye zuwa akwatina tare da sausages!
Lokacin da aka hana karnuka damar da za su iya zabar masu, to, yawancin 27 sun fara biɗan dabarun iri ɗaya ne. "Yayi kyau" suna da niyyar kaiwa ga tsiran alade. Kuma "mugunta", ba ƙasa da ma'ana. ga akwatinan babu komai. Karnuka sun fahimci cewa mai haɗama zai ɗauki komai don kansa kuma ba zai yi tunani game da rabawa ba, sabili da haka da gangan ya hana shi son rai!
Shi ke nan: 'yan kwanaki kaɗan, kuma labarin ƙarni na ƙarni na rashin laifi da kwarewar karnuka ya ƙare. Marianne Heberlein, wacce ta haifar da wannan rikici, ta ce: “Karnuka sun nuna sassauƙar halayyar ɗabi'a. Ba sa bin doka da oda, amma ka yi tunanin irin zaɓin da suke da shi. ”
Mutum littafi ne na bude
Ya bayyana cewa abokan mutane mutane ne na gaske dabaru waɗanda za su iya yaudari iyayengijinsu don amfanin kansu. Ba lallai ba ne a faɗi, masana kimiyya na Switzerland sun yi mummunar illa ga martabar kare. An yi sa'a, yanayin game da wannan ya zama ɗan gajere: masaniyar kimiyyar ƙasar Hungary daga Cibiyar Nazarin Ilimin halin arrivedan Adam sun iso kan lokaci kan lokaci tare da nazarin ƙwarewar hankalin karnuka.
Wataƙila kun ji daga masu shayarwa na kare kare cewa dabbobinsu suna da masaniyar yadda ake karanta tunani: "Ah, karen na da hankali, Dole ne in yi tunani game da tafiya, tunda tuni yana da leash!" Wata rana lafiya, Joseph Topal, shugaban binciken, ya cika da waɗannan abubuwan jin daɗin, kuma ya yanke shawarar gano sau ɗaya kuma ga abokan: mutum zai iya karanta tunanin mutane ko kuwa? Har zuwa wannan, ya gudanar da wani gwaji na daban wanda baƙin karnuka da mai su ke ciki. Mahimmancin gwajin shine kamar haka. Masu bincike sun ɗauki kayan wasa biyu, amma sun tsara su saboda kare ya ga duka, da mutumin - ɗaya kawai. Maigidan, yana kallon kare, ya ba da umarnin: "Ku kawo abin wasa." Kuma dabbar ta kawo masa wacce kawai ya gani.
Ga shi - telepathy a cikin aiki!
Don haka mu, talakawa da masoya kare zamuyi tunani. Amma ba masana kimiyya ba. Sun ɗan ɗanɗana gwajin, sun bar komai kamar yadda yake, in ban da maki ɗaya: yanzu maigidan, yana ba da umarni, ya juya baya ga kare. Da yake ganinsa, sai ta zaɓi kanta da kanta - kuma ta kawo abin wasan da take so.
Don haka karnuka ba za su iya karanta tunani ba: suna iya karanta mutane. Yayinda muke jin kanmu kamar muna tsaye cikin ginshiƙan gishirin, karnuka suna ɗaukar ƙananan rawar jiki na ƙyallen idanunmu da ɗaukakar motsin ido, kuma ta haka zamu iya gano abin da zamuyi. Mun bude wa kansu littattafai.
Wutsiya tana kama kare
Shin suna mana? Mafi kyawun: kalmomin ƙetarewa, haske mai yaudararwa. Misali, duk mun gamsu: tunda kare yana wags wutsiyarsa, yana nufin cewa lallai yana da farin ciki ko yana jira ne don wani abu. Koyaya, a zahiri, muna da 'yanci kaɗan: wannan ma na iya zama wata alama cewa kare yana jin tsoro ko kuma tana jin rashin tsaro.
Gaskiyar ita ce wagging wutsiya hanyar sadarwa ce da ba a saba ba. Lokacin da kare shi kadai, ba ya wutsiya wutsiyarsa: kawai idan ya lura da wasu halittu masu rai kusa. Don haka motsin wutsiya wata irin yare ce wacce take da nahawu da kalmomin baki guda.
Sabili da haka, idan kuna son koyon yadda ake magana da dabbobin ku, to, a hankali kawai ku kalli yadda yake wags wutsinsa. Masana kimiyya sun tabbata cewa komai na da mahimmanci a cikin wannan al'amari: shugabanci na “juyawa”, girman sa, da kuma ƙarfinta. Haka kuma: tare da bayyanarsa da ƙarancin bayyanawa, yaren canine yana da tabbas sosai. A kowane hali, yayin da masu bincike a cikin mutumin Giorgio Vallortigar, masanin ilimin ƙwayar cuta daga Jami'ar Trieste a Italiya, da likitan dabbobi biyu Angelo Quaranta da Marcello Siniscolci, sun bayyana ainihin dabi'un matsayin matsayin wutsiyar canine. Don haka, tuna. Wutsiya tana rataye, kamar yadda yakamata ya kasance: yana nufin an hutar da kare. Ana riƙe wutsiya a sararin samaniya tare da torso: kare yana faɗakarwa kuma yana faɗakarwa. A wutsiya tashi: da kare ke ƙara zama menacing. Kuma a ƙarshe, lokacin da wutsiyar ta sami matsayi madaidaiciya, kar a yi shakkar cewa karen ku ya ce: "Ni ne babba a nan, don haka ku fita daga hanya."
Haka kuma yana da mahimmanci a kula da wane shugabanci wags kare. Idan motsi zuwa dama yana rinjaye, yana nufin cewa dabbar dabbar tana jin dindindin. Amma idan '' ra'ayin azanci 'ya fi karfi, to mummunan ra'ayi yakan rinjayi. Kuma wani abu cikin gaggawa yana buƙatar aiwatar da wannan, saboda mataki na gaba shine wutsiya tare da bututun, lokacin da babu wanda zai ce sannu.