Vipera berus, ƙawancin yau da kullun shine sanannen macijin maciji a Eurasia mallakar dangin kwaɓe. A hankali, ta mallaki mazaunin a Tsakiyar da Arewacin Turai kuma ita ce maciji daya tilo a duniya da ke zaune a arewacin Arctic Circle.
A cikin wannan labarin za mu nuna maka yadda ƙawancin ƙawa ya yi kama, a wane ɓangare na yankuna ke zaune, abin da dabbobi ke ci, da kuma wanda ke cin sa.
Menene ɗan akuya yayi kama?
An jingina jikin mai rarrafe ta hanyar da ke a bayyane yake. Scaananan sikeli suna rufe jiki baki ɗaya. Sau da yawa zaka iya samun ƙananan ƙirar a tsakiyar kai, wanda yawanci suke kama da X ko V. Mata galibi suna da baya mai launin ruwan kasa, maza suna daɗaɗɗen launin toka. Amma yana yiwuwa mai shuɗi, ja mai launin shuɗi, jan jan-ja da baki suma suna iya kasancewa a jikin gawar. Wakilan mata da maza sau da yawa suna yin nau'in tsinkayen zigzag a baya, ana zane su da launuka masu duhu. Amma ana samun daidaikun mutane ba tare da nuna alamar launi ba.
Ga yadda ta kalli hoto.
Macijin yana da “gira” kuma yana fitar da sikeli a saman idanun. A dalilin hakan, fuskar fuskarta tana ɗaukar mummunan yanayi. Daga wuyan zuwa idanun, an sa "tsiri", wanda kawai ya jaddada duka yanayin tsananin mai rarrafe.
Itaciya ya kai tsawon santimita 50 zuwa 70. A cikin lokuta na musamman, ana samun samfurori masu yawa zuwa 90 santimita na tsayi. Misali, dabbar mafi girma a Turai ya kai 87 cm a tsayi, kuma an sami mace mafi girma a duniya a tsakiyar Sweden kuma tana da tsawon santimita na 104 santimita.
Haitat na kwaya
Wannan maganin mai rarrafe ya sami damar wucewa zuwa Turai shekaru da yawa daga Asiya kuma ya sami tushe sosai. Wannan ƙawancen ya sami shahararsa saboda gaskiyar cewa ya sami damar ɗaukar tushen arewa ta Arctic Circle, inda macizai basa rayuwa. A yau ana samunsa ko'ina cikin tsaunukan Alps, a cikin Balkans, a arewacin Rasha da gabashin Asiya. A yanzu, ana kara ganin kwaroron talakawa a Koriya ta Arewa, Mongolia da China.
A cikin Jamus, viper tana da mahimmanci musamman ga ƙananan ƙasashen yamma na Jamus, jerin tsaunukan gabas da manyan sassan Kudancin Jamus. Musamman ma a cikin Dajin Baki da kuma kan Swabian Alb, zaku iya samun mutane da yawa na wannan nau'in, macijin mai dafi ne kawai a cikin Bavaria. Kodayake ya sami damar yadawa ko'ina cikin Turai, bayyanar tasa tana cikin haɗari mai girma. A saboda wannan dalili ne cewa an kiyaye fafutikar ta tsawon shekaru a cikin Jamus. Za'a iya samun manyan al ofauran viper akan Rügen da Hiddensee. Wannan ya faru ne sakamakon karancin rinjayar mutane da kuma babban matsayin 'yanci ga dabbobi masu rarrafe.
A Ostiryia, yanayin bai yi kyau ba: adadi mai yawa na talakawa masu rayuwa suna zaune ne a Mühlviertel da Waldviertel. Switzerland ma tana da manyan iyalai na waɗannan macizai, waɗanda aka rarraba a duk yankin na Alpine.
Habitat
A matsayin wurin da aka fi so, ƙawanya yana gode wa wa annan mazauninsu waɗanda yanayin zafin zafin jiki ya mamaye su dare da rana. Suna kuma godiya da manyan matakan zafi. Macijin ya fi son bushes ko ƙananan tsagi a ƙarƙashin duwatsun, wanda, duk da cewa ya yi zafi, amma a lokaci guda yana ba da kariya mai ƙarfi daga yanayin zafi. Humus, peat ko busassun ciyawa ma sune kyawawan wuraren rayuwa wanda dabbobi masu rarrafe ke ji a gida.
Bayyanar
- Shugabanan rufe shi da ƙananan sikeli ko garkuwa na yau da kullun, yana da siffar triangular mai zagaye, ƙarshen hanci tare da rami da aka yanke a tsakiya yana da laushi, kusurwoyi na lokaci-lokaci - yankuna na yanki na glandan masu guba da aka haɗa su - sun fito fili.
- Smallarami idanu tare da tsayayyen ɗalibin ɗaliba a haɗe tare da jujjuya maƙallan lalata abubuwan ɓoye suna ba ɗan maciji bayyananne, ko da yake wannan ba shi da alaƙa da bayyanuwar motsin zuciyar da ke da alaƙa.
- Kasusuwa na maxillary gajere ne, ta hannu, sanye take da 1-2 babban tubular guba fanks da ƙananan ƙananan hakora 3-4. Hakanan ƙananan ƙananan hakora suna kan ƙananan palatine, ƙasusuwa na pterygoid.
- Shugaban da jiki ya raba ta kaifi wuyan wuyansa.
- M gajere da kauri a tsakiya, jiki 'yan cirani suna taper ta baya, suna jujjuyawa zuwa gajeru (galibi sau 6-8 kasa da tsawon gangar jikin) mara nauyi wutsiyada samun siffar wakafi
Yanayi bai yi jituwa akan launuka ba, zane zanen dabba. Bayan babban launin launin toka gama gari na maza da launin ruwan kasa - na mace, ana samun waɗannan ƙwayoyin cuta masu zuwa:
- baki
- m rawaya
- azurfa
- ruwan zaitun
- jan karfe.
Mafi sau da yawa, launi ba adon bane, jikin 'maciji an' ado shi "da ratsi, aibobi da alamu:
- wani zigzag tsiri yana gudana a bayan ta,
- duhu Ʌ- ko kayan ado mai ɗauke da X-a saman kai,
- baƙin rami mai gudana a gefen bangarorin kai daga idanu zuwa kusurwar bakin,
- duhu duhu rufe da bangarorin jiki.
Baƙar fata da launin shuɗi-launin ruwan kasa basu da tsari a kawunansu da jikinsu. Ba tare da lahanin babban launi ba, ƙananan sashin jiki shine launin toka mai duhu ko baƙi tare da aibobi mara kyau, ɓangaren ƙananan wutsiya shine fata-yashi ko launin rawaya-orange.
Abin ban sha'awa ne! Ba a taɓa samun murfin Albino, sabanin sauran nau'ikan macizai, waɗanda aka bambanta launin su, ko kuma, babu irinsu, ana lura da su a kai a kai.
Duk wani nau'in canza launi, ba tare da la'akari da babban sautin ba, yana kula da shi, saboda yana sa macijin ya kusan ganuwa a kan yanayin ƙasa.
Rayuwa
Viper na yau da kullun yana aiki da yawa yayin rana. Tana son hasken rana kai tsaye. Amma akwai banbancen. Misali, yayin tsananin zafi, lokacin aikinsa yana juyawa zuwa maraice.
Mafi yawan lokuta da safe da yamma, tana neman kyawawan wurare don faɗuwar rana don ɗaga zafin jikinta zuwa matakin da ya dace (Macizai masu jin sanyi). Wannan shine matsakaici na digiri 30 zuwa 33 Celsius.
Yana nuna babban matakin aiki a kwanakin rigar. Duk tsawon lokacin da ya ke ruwa sama, da kwayawan kwaya zai kasance.
Ba ya jure iska da matsanancin sanyi. A farkon bayyanar iska ko yanayin sanyi, yana ɓoyewa a cikin mafaka mai zafi.
A cikin hunturu, tana sanya hibernates, wanda ya kasance daga watanni huɗu zuwa bakwai. Wannan yana faruwa a cikin tsaran kariya mai kariya, wanda yawancin lokuta yake rabawa tare da wasu vipers, ko kuma gaba ɗaya tare da wasu dabbobi masu rarrafe. Yawancin lokaci suna fita daga rashin himma a ƙarshen Afrilu, farkon Mayu. Idan sanyi na tsawaita, tsawon lokacin bacci yana ƙaruwa da makonni da yawa. Maza yawanci sukan farka makonni 2 a sama fiye da mace.
Kiwo
Akwai lokuta biyu kawai na shekara da barayi ke amfani da dabbar ta hanyar canjin. Wannan shine lokacin bayan tsananin hunturu, da kuma lokacin farkawar taro, wanda ya kasance daga Afrilu zuwa Mayu. A cikin lokacin mating, ana yin gwagwarmaya tsakanin maza. A yayin rikici, mazan suna ƙoƙari su kayar da junan su kuma suka sami tagomashin mace. A lokacin balaga, vipers suna godiya da irin rawar gabancin da ake amfani da shi don shawo kan mace. Prelude yana ɗaukar lokaci mai yawa.
Ta yaya vipers ke haihuwa? Gabaɗaya, kamar dabbobi masu shayarwa masu yawa. Da mai rarrafe yakan haifi zuriya a jikinsa. Qwai ba zai iya samar da zafi a kullun ba, yayin da cikin mahaifa yakan kiyaye zafin jiki ta yadda ya dace saboda kwararar hasken rana wanda akan sa macizai.
Matasa girma na talakawa vipers an haife mafi yawan lokuta daga Agusta zuwa Oktoba. Repaƙƙarfan jarirai a cikin girman yayi kama da allon alkalami na yau da kullun. Mace na iya haihuwa har zuwa sama goma sha biyar a lokaci guda, a cikin mafi wuya lokuta har zuwa cubs 20.
Nan da nan bayan haihuwar, zuriya suna yin aiki har ma suka fara farautar kananan ƙwarkoki da kwaɗi. Itaciya ta zama mai girma bayan shekaru uku zuwa hudu.
Abincin
Viper na yau da kullun shine ɗayan ɓoyayyun mafarautan da ba su da takamaiman abubuwan zaɓi dangane da ganima. Kowace dabba da aka samu tana azabtar da ita kuma nan take aka kai mata hari. Bayan kai harin, maharbin ya ciji wanda aka azabtar ya kuma sanya guba a jikin sa. Bayan haka, ta jira har sai guba ta fara aiki, kuma ganima ba ta yin rauni sosai kafin ta mutu. Bayan wannan, dabba ta cika shi da dabba.
Ba wai kawai lizards, frogs da sauran amphibians ba, har ma da ƙananan dabbobi masu shayarwa, kamar su bera da beraye, suna cikin abincin su. Haka kuma, a lokuta da dama, maciji zai iya cin tsuntsayen kwari, kwari, da tsuntsayen tsuntsaye. Tare da matsanancin karancin abinci, cin naman mutum na iya yalwata har zuwa mai yawa.
Abokan halitta
Kamar yadda abokan halitta suke wasu tsuntsayen dabbobi masu farauta da dabbobi masu shayarwa. Manyan macizai suma suna cikin masu ɗaukar tsintsaye don cutar kututture. Cannibalism ba bakon abu bane ga macizai, saboda gaskiyar cewa kwayar gama gari kanta tana cin cubyagun wasu nau'in macizai. Anan ne babban magabatan da ke haifar da babban hatsari ga wannan nau'in.
Idan aka kai hari kan maraƙin, yakan ɓoye a ƙarƙashin duwatsun ko ɓoye cikin ciyayi mai yawa. Idan an tura ta zuwa kusurwa, za ta amsa da farashi kuma ta yi karo da abokan gaba, ta ciji shi kuma ta allura da guba (ba koyaushe ba).
Viper Venom
Ya kasance ne ga macizai masu dafi kuma yana haifar da dafin guba, wanda ke kashe ganima, da kuma shirya shi. Yayin wani yanayi mai hatsari, ana kuma amfani da guba don kariya, amma yawanci maciji yakan ciji maharan ba tare da saka guba ba. Misali, ga manyan abokan adawar, kamar su dawakai ko boar daji, guba ya kusan zama mara lahani.
Lokacin da ta ciji mutum, zaku iya lura da alamu irin wannan kamar alamar rashin ƙarfi. A wurin ciwan, kumburi, siffofin jan jiki. Karin tashin zuciya da amai. A nan gaba, wannan na iya haifar da gazawar numfashi, da ƙarancin zubar jinni da tsauri. Koyaya, akwai lokuta da yawa lokacin da mutum bai ji komai ba bayan cizon ta.
Don kare kanku, ana bada shawara ku sa takalmi mai ƙyalƙyali mai tsayi da tsayi, daɗaɗɗen wando, a waɗancan wuraren da kasancewar waɗannan dabbobi masu rarrafe ke yiwuwa. Babu wani yanayi da yakamata kayi kokarin taba ta, domin kar tsokanin matakin kariya.
Idan ta ciji, kana bukatar ka natsu. Tun da macizai da yawa da ba su da guba su ma suna iya cizo, ma'anar maciji yana da matukar muhimmanci. Idan wannan bai yi nasara ba, ana bada shawara a nemi likita kai tsaye. A kowane hali ya kamata ku nemi sanannun hanyoyin gida, kamar ƙonewa, tsotsa ko sara da cizo.
Bugu da kari, ba a bada shawarar hana shan barasa ba saboda jini ruwa ne mai guba kuma guba ya bazu cikin jiki a cikin dakika. Tare da mummunan cizo da halayen rashin lafiyan, likitoci za su ba da maganin rigakafi. Koyaya, don haifar da mummunan lahani ga dattijo, ya wajaba ga dattijo ya ciji shi sau 7 (daidai da 75 MG na guba).
A tsari, zamu iya cewa tsoron tsoron macizai na wannan nau'in bashi da tushe: ko da tare da ƙananan girgiza, dabbobi suna komawa da kansu. Dole ne a kula sosai lokacin dauko tumatir da / ko berries, tunda a wannan lokacin mutum yana ɗaukar makami wanda macijin zai iya kimantawa azaman barazana.
Fanarfin macizai suna kama da allurar allura da muka sani, waɗanda ake amfani dasu don dalilai na likita. Don cizo, hakora suna daidaita. Lokacin da ba ta buƙatar hakora, sun ɓoye cikin cikin ƙwayoyin mucosa na baka.
Me yasa macijin yana gab da hallakaswa a Turai?
A Rasha, yanayin rayuwa ya fi dacewa da wannan nau'in. Amma a cikin Turai, ba duk abin da ke da santsi. A cikin ƙasashe da yawa na Turai yana kan jerin ja. A wasu jihohin, ana ɗaukar macijin na cikin haɗari, a cikin wasu - nau'in haɗari.
Babban dalilin hallakar su shine "kaciya" mazaunin mazauni. Yayinda mutane ke fadada yanayin lalata su, mazaunin maciji yana raguwa koyaushe. Buɗaɗɗun sarari da gandun daji suna ɓatar da masana'antu, hanyoyi da birane. Ko da a cikin yankunan da ake dazuzzuka, wuraren da ake son kiwo masu rarrafe suna raguwa a hankali, alal misali, gandun daji. Don haka, akwai raguwa koyaushe cikin mazaunin vipers. A saboda wannan dalili, mutum shine babban abokin gaba na viper.
Sauran batutuwan guguwar
Amma ba wai kawai lalata halayen mazaunan duniya ba, har ma da mummunan ƙiyayya na mutum yana da alhakin ɗan ƙarancin wannan nau'in. Mutane da yawa har yanzu suna tunanin cewa daidai ne a kashe macijin da sauran macizai don nishaɗi.
Kwakwalwar daji ma sukan nemi abinci a ƙarƙashin rassan, a inda sukan haɗu da macizai su kashe su.
Bugu da kari, suna bawa dabbobi manya, kamar tsuntsaye masu cin nama da dabbobi masu shayarwa, a matsayin tushen abinci na halitta. Wani lokaci, har ma kuliyoyin gida suna zama babban haɗari ga macizai.
Wata matsalar ita ce rarrabuwar gandun daji saboda ginin da kuma manyan hanyoyin da suka mamaye sauran mazauninsu kuma don haka suna samar da tsaran kwayoyin halitta.
Me ake yi domin kare su?
Wannan nau'in yana ƙarƙashin kariya mai ƙarfi a ko'ina cikin Tarayyar Turai. Haramun ne a kama ko a kashe su. Duk wata cibiyar kula da macizai da zuriyarta dole ne ta tabbatar da cewa an haife yaran ne a zaman bauta kuma ba a ɗauke shi daga asalin halinsu ba.
Hakanan akwai matakan haɓaka na musamman don halittun dabbobi a cikin gandun daji da yawa waɗanda aka tsara musamman don wannan nau'in. A cikin gandun daji, ana kirkiro wuraren rana, wadanda ake amfani da su azaman matattararsu da kuma dabbobi masu rarrafe, wanda kuma hakan ke kara haihuwa. Koyaya, har ma da irin wannan mummunan lamari bai isa ya tabbatar da rayuwar jinsunan ba bisa tsari mai gudana.
Idan kun kasance mara laushi sosai don karantawa, to kawai kalli bidiyon.
Tsawon rayuwa
Matsakaicin rayuwar rayuwar macijin talakawa a cikin daji shine shekaru 12-15. Wannan yana da yawa don rayuwa a cikin yanayi inda akwai manyan dalilai waɗanda ke rage tsawon rayuwa. A cikin ɗakunan kulawa na musamman, tsarin maciji, lokacin da aka kiyaye shi a cikin farfaɗar gida, vipers suna rayuwa mafi tsayi, sun kai shekaru 20, kuma a wasu yanayi har ma da shekaru 30. An bayyana wannan ta hanyar gaskiyar cewa macizai na bawa, ya bambanta da dangi na kyauta, ana wadatasu da ciyarwa ta lokaci, kula da wani microclimate na kwarai, cikakkiyar rashi na makiya har ma da kulawar dabbobi.
Abin ban sha'awa ne! Masana ilimin dabbobi sun yi imani da cewa tsawon rayuwar Vipera berus tayi daidai gwargwado ga yawan abin da ya dace, don haka yakai shekaru 30 a cikin mutanen da ke arewacin kasar.
Venom na talakawa viper
Venwan itacen vipers cakuda babban adadin ƙwayoyin furotin mai nauyi wanda ke da tasirin haemolytic da sakamako mai kyau akan abubuwan da ke cikin jini. Bugu da ƙari, abun da ke ciki na guba ya ƙunshi wani neurotoxin wanda ke cutar da tsarin jijiyoyin jini. Koyaya, ciwan maciji na yau da kullun yana da ƙarancin kaiwa ga mutuwa: abubuwanda ke lalata lalacewa ba su da yawa don maida hankali a cikin rayuwar manya. Sakamakon ciwan maciji ya fi muni ga yara da dabbobi, da hargitsi maciji, da an tilasta shi kare. Hasashen na iya faruwa:
- m gigice
- Coagulation na ciki
- m anemia.
A cikin kowane hali, wanda aka azabtar, koda bayan bayar da taimakon farko, ya kamata ya nemi wurin likita.
A gefe guda, kayan guba na guba ana amfani dasu sosai don dalilai na likita, a cikin samar da maganganu da yawa, abubuwan da za a iya ɗauka, magungunan rigakafi, kayan kwaskwarima, waɗanda ke ba mu damar yin la’akari da ƙazamin ƙazamin ƙazamin tattalin arziki da mahimmancin kimiyya.
Habitat, mazauni
Jinsin Vipera berus yana tartsatsi. Ana samun wakilan sa a koina a arewacin Eurasia, daga Sakhalin, Koriya ta arewa, arewa maso gabashin China har Spain da arewacin Portugal. A Rasha, yaduwar ƙawancen gama gari ya mamaye ɗaukacin tsaka-tsakin tsaka-tsaki daga Arctic zuwa tsattsauran mataki a kudu. Amma rarrabuwar Jama'a a fadin wadannan yankuna ba daidai bane:
- matsakaiciyar yawan jama'a ba ta wuce 0.15 mutane / 1 km na hanya a cikin yankunan da ke da mummunan yanayi,
- inda mazaunin yanayin macizai suka fi dacewa, “foci” an kafa su tare da yawa na mutane 3.5 / kilomita 1 na hanyar.
A irin wadannan yankuna, ana zaban bishiyoyi a matsayin wuraren zama a gefen raɓar ciyawar daji, faduwar gandun daji, ƙonewa da yawa, farin ciki na gauraya da manyan rafukan ruwa, bankunan koguna da wuraren ramuka. Sama da matakin teku, adder ya zama na kowa har zuwa 3000 m.
Yawancin lokaci, Vipera berus yana da yanayin tsaka-tsaki, wakilan nau'ikan jinsin ba sa motsawa sama da 100 m, kuma kawai lokacin ƙaura a cikin bazara da kaka sun sami damar rufe nisa daga 5 kilomita, wani lokacin ƙetare keɓaɓɓun ruwa na ruwa. Hakanan ana iya samun vipers a cikin shimfidar wurare mai zurfi: wuraren shakatawa na daji, ginin gida da gidaje na karkara, ginin da aka yi watsi da su, a cikin lambunan kayan lambu da gonaki.
Yawan jama'a da matsayinsu
Yawan rage viper gama gari saboda ayyukan ɗan adamda. Ragewar fadama ruwa, ambaliyar ruwan ambaliyar ruwa, gina manyan hanyoyi masu yawa, ci gaba mai zurfi na yankunan karkara yana haifar da canje-canje a cikin shimfidar wurare da rarrabuwa cikin ƙananan sassan yankuna na mazaunan Vipera berus, kuma samar da abinci ga dabbobi masu rarrafe ke tabarbarewa. Wannan halin yana haifar da rarrabuwar kawuna da kuma ƙonewar jama'a baki ɗaya, macizai sun fara ɓacewa daga wuraren da mutane suka mamaye. Duk da cewa har yanzu lamarin yana da wadata a yankuna da ke kiyaye dazuzzukan daji, a Rasha an saka viper a cikin CC na yankuna da yawa (Moscow, Saratov, Samara, Nizhny Novgorod, Orenburg) da kuma jamhuriyoyi (Komi, Mordovia, Tatarstan) tare da matsayin "Yanke raguwa a cikin girman, nau'in rauni." Lamarin ya ma fi muni a cikin kasashe masu masana'antu na Turai, inda yawan kwayar cutar ke raguwa cikin sauri.
Bada ingantattun fannoni na wanzuwar dabi'ar kurar talakawa, kamar:
- tsari na halitta na yawan ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa masu haɗari na cutar haɗarin tularemia,
- samar da wani sirri, wanda yake aiki a matsayin mai albarkatun kasa don samar da magunguna da kuma magani "Anti Viper",
Cibiyoyin muhalli sun tsayar da aikin sauya matsayin jinsin Vipera berus don mafi kyau.