Ta yaya karen raccoon zai bambanta da raccoon? Mutane da yawa suna tambayar wannan tambayar, tunda da gaske suna ɗaukar waɗannan dabbobin wakilai ne na halittu iri ɗaya. Koyaya, irin wannan ɓatarwa kuskure ce. A wannan labarin, za mu bincika bambanci tsakanin waɗannan dabbobin, alamu da sifofinsu na musamman.
Bayyanar raccoon da karnukan karnuka
Idan aka duba irin yadda karen raccoon da raccoon suka yi kama, bambance-bambance a zahiri suna da matukar muhimmanci, duk da irin alabantar dabbobi. Da farko dai, yakamata a fahimci cewa suna cikin wakilai daban daban na duniyar dabbobi.
Raccoon da kare
Raccoons suna cikin dangin raccoon, yayin da karnukan raccoon sune wakilan canine. Duk da wannan, yawancin mutane suna rikitar da waɗannan dabbobi saboda kama. Don fahimtar babban bambanci tsakanin raccoon da kare raccoon, ya kamata ku zurfafa nazarin bambancin bayyanar.
Kwanyar
A cikin karen rakoon, kwanyar tana da matukar kama da kyarkecin Kudancin Amurka a tsarinta. Koyaya, a zahiri, waɗannan dabbobi ba su da kusanci da juna.
Don bayananka! Za'a iya bambance karnukan kare ta hanyar karami, kwanyar hankali mai tsawo tare da kunkuntar cheekbones. Tare da shekaru, sagittal crest ya zama a bayyane a cikin tsofaffin mutane. Fangs ne mara kyau ci gaba.
A cikin raccoon, babban dirin yana da gajarta, babba kuma mai kaifi, wanda zagaye kananan 'yan kunnuwa suke. Kasusuwa na hanci suna da fadi da gajeru. Ciccan na occipital Crest an bayyana shi sosai, kuma sagittal Crest yana da rauni. Yawan hakora sun kai 36-42 inji mai kwakwalwa.
Torso
Karnukan Raccoon suna da kafaɗun kafa da kafaɗun ƙafa. Tsawon jikin mutum zai iya kai daga cm 45 zuwa 70. Wutsiyar ya kai tsawon 12-18 cm. Idan muka kwatanta shi da jimlar jiki, to wutsiyar dutsen kare.
Kunnuwa suna ƙanana da bayyane bayyane. Ya danganta da yanayin, nauyin jikin mutum ya kai daga kilogiram 3 zuwa 10.
Kula! Wakilan dangin raccoon sun yi girma zuwa 40-65 cm a tsayi.Duk da haka, wutsiyarsu sun fi tsayi, har zuwa 25-27 cm. A mafi yawancin halayen, yana da laushi. A cikin nauyi, waɗannan dabbobin sun kai kilo 25.
Halin shine tsarin ƙafafun gaba. Raccoons suna da yatsun tausayi da motsi wadanda zasu saukake abubuwa.
Kasancewa a cikin madaidaiciyar matsayi, ƙananan masu farauta sun dogara da ɗaukacin ƙafafun ƙafa, kuma lokacin tafiya kawai akan yatsunsu.
Wool
Ta hanyar hunturu, gashin wakilan gidan canine ya zama mafi tsayi, mai kauri da ƙarfi. A tsayi, zai iya kai cm 12. Irin wannan Jawo yana iya kare dabbar har ma a cikin matsanancin sanyi.
Launin rigar yana da launin ruwan kasa mai laushi ko taupe, sauran gashi sun baki. Wutsiyar tana da launi mai duhu. Jawo a ciki yana da launi mai launin shuɗi da nono yana da duhu. Sashin gashi a kan mucks gajere ne kuma yana ƙaruwa cikin tsawo a bayan idanu.
Lura! A lokacin rani, gashi ya zama ya fi guntu kuma ya sami haske mai launin ja-rawaya mai haske.
A cikin raccoons, suturar ta bambanta da nau'in halitta. Don haka, alal misali, crustacean tana da tazara, yayin da streakun da Kosemelsky suna da tsayi da kauri. Launi na wakilai daban-daban iri ɗaya ne. Dabbobin suna da gashin launin toka-mai launin shuɗi a jiki da wutsiya mai launin fari da fari.
A cikin daji, raccoon suna nuna hali daban daga gida.
Raccoons da karnuka a cikin yanayi: inda suke zama, abin da suke ci
Matsakaicin wakilai na gidan canine shine gandun daji na Tsakiyar Band ko arewa. Ana kuma kiran su raccoon, kare Ussuri ko fosson Ussuri. Dangane da batun zaɓin mahalli, ba su da ma'ana, suna iya fitar da ɓarnata ko dawakai daga ramuka kuma su kama matsayinsu.
Don bayananka! Yawancin lokaci waɗannan dabbobin suna shirya wa kansu shimfidu tsakanin tushen bishiyoyi ko ma zauna kusa da hanyoyi ko kusa da ƙauyuka.
Fox Ussuri na iya hawa bishiyoyi, amma ba mai yawa ba. Ta wata hanyar, suna hawa zuwa hawa idan akwai gaggawa. Karnukan Raccoon dabbobi ne marasa tsinkaye. Mafi yawan lokuta suna yin taro ne. Abincin abincin Ussuri ya hada da:
- kajin ko ƙwai,
- lizz, mice, frogs,
- kwari ko larvae.
Kafin hunturu, domin kula da taro, dabbobi sun fara tattarawa da cin 'ya'yan itaciyar da ta faɗi, ƙwaya ko berries. Tare da kusanci na mazaunin, karnuka karnuka na iya ziyartar mutum ba tare da tsoro ba.
Kula! Wannan wakilin canine na hibernates na hunturu. Dabbar tana iya yin bacci daga Disamba zuwa Maris tare da gajeren hutu yayin narkewa. Idan hunturu ya yi zafi sosai, dawakai Ussuri ba su yin bacci, amma yana jagorantar yanayin rayuwa, ɓarkewa kawai na lokacin tsananin sanyi.
Karen Ussuri shine adroit da dabba mai ƙarfi. Ko da yake, ana rarrabe ta da irin halayenta da kyautatawa, duk da cewa ita ƙarama ce. A gefe guda, halin yana canza gaba ɗaya lokacin ciyar da zuriya. Mace ta zama mai zafin rai da juyayi. A cikin wannan halin, tana iya cizo duk wani bako da ba a gayyace shi ba.
Raccoons suna zaune a kudancin Kanada. A cikin mafi yawan lambobi, ana iya samun su a Arewa da Tsakiyar Amurka. Don gidaje, zaɓi gandun daji ko gauraye. A lokaci guda, yakamata a sami ruwa kusa da gidajen su.
Mahimmanci! Duk da cewa su masu farautar daji ne, suna iya wadatar da gidajensu kusa da mutum har ma a cikin ɗakunan tsohuwar gidan.
Raccoons galibi masu farauta ne, amma suna iya cin kusan komai. A lokacin bazara, sukan farautar kananan ƙwayoyi da tsuntsaye. A cikin kaka, ana ba da fifiko don shuka abinci. Kar a manta game da abinda ke ciki na gwangwani.
Duk da cewa waɗannan dabbobin basu da aure, suna da fara'a kuma suna farin cikin tuntuɓar juna. Hatta zuwa ga maƙwabta na halitta, ba sa nuna zalunci.
Wadannan dabbobin basu da gidaje game da gidaje.
Shin maganin gida zai yiwu
Kamar yadda zaku iya fahimta, yanayin raccoon da dabbar Ussuri suna da bambance-bambance masu mahimmanci. Saboda wannan, tsarin ilmantarwa zai zama daban. Raccoons na manya an haɗu a hankali, duk da haka, saboda haɗuwar su ta asali, wannan tsari ba za a kira shi da rikitarwa ba.
A gefe guda, dawakai Ussuri yayin da suka girma sun zama abin shakku kuma basa yin hulɗa da mutane da kyau. A gaban mutum, waɗannan dabbobin sun fi son gudu da ɓoye.
Za a iya ɗaukar yara na iyalai biyu cikin sauƙi. Girma cikin bauta, ƙauna ce, masu son jama'a ne kuma suna rayuwa da sauƙi tare da mutum.
Harshen waɗannan dabbobin yana yiwuwa mai yuwu, amma kuna buƙatar fara haɓaka cikin tswanci
Don haka, bambance-bambance da kamance na raccoon da kare raccoon suna da muhimmanci sosai. Duk da cewa waɗannan dabbobin suna da nau'ikan halitta, suna da fasali da yawa na yau da kullun, saboda abin da mutane yawanci ke rikitar dasu. Babban abu shine kawai kallon su.
Raccoon da raccoon kare bambanci
Hagu na kare na raccoon, madaidaicin raccoon.
A yanayi, ba hoto bane, raccoon da raccoon kare ba wuya a rarrabe. Ya fi girma a girma, game da girman cat, da kuma kusan tsayinsa da nauyi. Ba kamar kare raccoon ba, suturar raccoon ta yi laushi, gajeru, kuma baya tsayawa a cikin shreds kamar kare raccoon. Kajin raccoon shine girman kare matsakaici, jiki yawanci mai yawa ne, saukar dashi, wani lokacin ma yana da tsawo.
Hoton ya nuna a fili raccoon da kare raccoon suna da abubuwa daban-daban na halaye na paw. A cikin raccoon, sun fi guntu, haka ma, tare da ci gaba da yaduwar magana, mafi yawan yatsun mutane fiye da dabbobi. Godiya ga wannan tsari na goge mashin, rakoon kan iya daukar abubuwa, abinci, rarrabe da wanke abinci, wanda yake da matukar ban dariya.
A cikin hoto kuma a bayyane a bayyane launi bambancin raccoon da kare raccoon. Jaucin raccoon launin shuɗi mai launin ruwan kasa, kuma karen raccoon, kamar yadda na rubuta a sama, launin toka-launin toka ne ko launin toka.
Yin wasa da raccoons (batun cin amana)
.Ari raccoon sauki gane tare da dogon taguwar wutsiya kamar a cikin wannan hoto. Kajin raccoon yana da gajerun wutsiya da launi mai launin toka mai launi iri ɗaya.
Raccoon akan itace - hoto
Raccoons, ba kamar karnukan karnukan da ke zaune cikin laka ba, sun gwammace su zauna a cikin tarin duwatsun bishiyoyi, yayin da kusan mutum goma na wannan dabbar suna rayuwa daidai a cikin rami ɗaya. Karnukan Raccoon suna zaune a cikin nau'i biyu kawai a lokacin hunturu-lokacin bazara don haihuwa.
Racark tsiri - hoto
Raccoon raccoon, wannan dabba mai ban dariya mara misaltawa, an kawo mana shi daga Arewacin Amurka kuma ya sami tushe a cikin gandun daji. Raccoon ya ci kananan dabbobi da ke rayuwa a cikin ruwa. Tare da ƙananan ƙafafun kafaffunsa, raccoon yana ɗauka tushe a cikin ruwa mara zurfi, kama kifi, crayfish da frogs.
Raccoon tsallake kamun kifi yayin zane
A kan doron kasa, raccoon ya tono kasa ya nemo ciyawar, ciyawa da sauran kwari. Yana hawa bishiyoyi da kyau, inda yake ɓuya daga mafarautan kuma yana shirya mazauninsa cikin rami. Raccoon-taguwar - dabba mai tsananin son jama'a, mai sassauƙa.
Me yasa ake kira raktonon?
Raccoons cikin sauki gida, wanda ya girma a kamoshi kafin cin abinci, shi ma ya tsoma shi cikin ruwa, kamar dai suna so ne su wanke yashi da sauran datti. Saboda wannan sunan shi lakabin.
Bayyanar karen kare
Karnukan Raccoon ƙanana ne.
A tsayin daka, sun kai santimita 55-80, nauyi ya bambanta da lokacin: a cikin hunturu suna yin kimanin kilo 3, kuma a ƙarshen bazara sun ninka kilo 6-7.
Yawan nauyin wasu maza zasu iya kaiwa kilo 9-10. Tsawon wutsiya yakai kimanin santimita 16-25.
Jiki dangane da kafafu yana da tsawo. Kunnuwa suna ƙarami, an rufe shi da kauri mai kauri. A cikin hunturu, suturar tana da tsawo tare da farin lemo. A wannan lokacin, tsawon gashi ya kai santimita 12. Wannan Jawo mai dumi yana kare karnukan karnuka masu ƙarancin zafi.
An yiwa dutsen ado mai kama da abin rufe fuska, saboda abin da karnukan kare ya samu kama da rakumin rabin-haushi. Amma kodn karnukan ya fi tsayi da kauri, kuma babu madaidaitan ratsewar wutsiya a wutsiya. A launi da Jawo ne launin ruwan kasa-launin toka ko datti.
Kajin raccoon yayi karami.
Babban launi yana narke tare da gudanawar haske. Wutsiya tayi duhu fiye da sauran jikin. A baya akwai tsiri mai duhu wanda ya shimfida zuwa kafadu. Abun ciki mai launin shuɗi ne, kuma kirji mai duhu ne, kusan baki ne.
A kan fuska, gashi na gajeru, amma ga idanu tsawonsu yana ƙaruwa. A cikin ƙananan ɓangarorin mucks, gashi ma yana da tsawo. A lokacin rani, launi ya fi haske sosai kuma ya zama mai launin toka-ja.
Sake buguwa da tsawon rai
A farkon kaka, karnukan karnuka suna yin nau'i biyu. Lokacin kiwo ya faɗi a kan Fabrairu-Afrilu. Haihuwa a cikin mace yana kwanaki 60-70, bayan wannan an haifi 'yan kwikwiyo a watan Afrilu-Mayu.
Karnukan Raccoon suna ciyar da tsirrai da ƙananan dabbobi.
Mace ta haifi jarirai 6-7, amma a lokuta mawuyacin hali suna iya zama da yawa - 15-16. A cikin matan da suka balaga, litter ɗin ya fi na yara yawa. Theaukar nauyin jarirai kusan gram 60-110. An rufe jikinsu da kauri mai kauri. Hangen nesa ba ya nan, kuma idanu sun fara zubewa a ran 10 na rayuwa. Ciyar da madara yana ɗaukar kimanin watanni 2. Yara sun girma da sauri kuma har zuwa watanni 5 sun kai girman iyayensu. A watan Agusta-Satumba, ci gaban matasa ya zama mai zaman kanta. Balagagge a cikin karnukan karnuka suna faruwa ne a watanni 10. Tsawon rayuwa a cikin daji shine matsakaita na shekaru 7, amma masu dadewa zasu iya rayuwa har zuwa shekaru 11.
Coonabilar Raccoon da Kayan abinci
Karnukan Raccoon sune omnivores. Abincin ya kunshi tsuntsayen, jijiyoyi, kifi, kwari, mollusks, dabbobi masu rarrafe har ma da kaya. Daga abincin dabba, frogs, toads da filayen filin an fi son su. A lokacin bazara da bazara, suna cin abinci mai yawa na tsire-tsire: kayan lambu daban-daban, 'ya'yan itatuwa, hatsi da berries.
Karnukan Raccoon suna hawa rassan da kyau.
Karnukan Raccoon na iya hawa bishiya da iyo sosai. Wannan nau'in shine kadai a cikin dangi wanda wakilan ke ɓoye lokacin hunturu. A farkon lokacin hunturu, suna haɓaka ƙashin mai mai kitse mai ƙarko. Idan kajin raccoon bai sami isasshen nauyi ba, to ba zai tsira lokacin hunturu ba. Hibernation yana daga Disamba zuwa Janairu, kuma a watan Fabrairu dabbobi suna farka. Idan lokacin hunturu yana da ɗumi, to, karen raccoon ba zai iya ɗaukar nauyin komai ba, zai kasance a cikin rami ne kawai lokacin sanyi da iska. Waɗannan dabbobin suna yin hibernate a cikin ramin badgers ko dawakai, amma kuma suna iya haƙa ramuka da kansu. Karnukan Raccoon sun gwammace su zauna kusa da koguna. Suna zaune a cikin gandun daji mai zurfi mai zurfi, amma kuma suna ƙaunar ƙananan kwari da ciyayi.
Ta amfani da Raccoon Dog Fur
Ingancin Jawo ya dogara da yanayin gashinta na waje, ana kimanta su da sihirinsu. Ana amfani da fur na waɗannan dabbobi don ado. Jawo mafi kyau shine don karnukan raccoon da suke zaune a Japan, kuma fatalwa daga China da Koriya ba su da yawa. Idan karnukan rakoon sun tashi cikin bauta, to, layin rigunansu yayi daidai da ingancin rigar awaki.
Idan kun sami kuskure, da fatan za selecti yanki na rubutu kuma latsa Ctrl + Shigar.
Menene kare kare?
A gefe guda, gashi yana gajarta, amma yayi kauri kamar yadda yake a jiki.
Wannan dabbancin cute mai matsakaici ne.. Tsawon jikinsa kusan 80 cm ba tare da wutsiya ba, wanda ke ƙara wani 20-25 cm.Haka girman wani ɗan adam ya fi kilogiram 4. Jawo yana da kauri da dogaye, dansandan na da taushi da laushi, da rumfa mai kauri. Kyakkyawan rigar kyakkyawa mai kyau yana rufe jiki gaba ɗaya, gami da wutsiya.
Shugaban dabba na matsakaici mai matsakaici tare da duhu mai duhu a kan kunkuntar fox fuska. Kunnuwa karami ne, kafa, baki.
Launin fur da ke cikin dabba na iya zama:
- ja ko ruwan kasa mai duhu
- fari (cikin albinos).
A cikin hunturu, ulu sami haske inuwa.
Hakkin Raccoon an daidaita shi da cin nama ba kawai nama da ƙananan kasusuwa ba, har ma abincin asalin tsiro. Abun yadudduka an zagaye shi, wanda yasa yake samun saukin samun tushen, har da kifi.
Bambancin raccoon kare da raccoon
Babban bambanci tsakanin waɗannan dabbobin shine halin su.
Bambanci tsakanin raccoon da kare mai kama da sunan shi ne:
- da bambance-bambance a cikin bayyanar,
- rayuwa a cikin yanayin muhalli daban-daban.
Kwakwalwar Ussuri ta fi son bankunan kogi tare da gandun daji da ciyayi, ciyawa. Rakoon yana son burrows, bishiyoyi mara nauyi, wani lokacin ma yakan zauna a cikin duwatsun kankara, a tsawan tsawan tsawan mita 30.
Karen raccoon ba shi da ƙazanta, saboda haka, yana zaɓar ƙananan wuraren, baya jin tsoron zama kusa da gidaje na ɗan adam, kuma raccoon yana da wasu abubuwan da aka zaɓa: baya son turancin ƙasa kuma yana rabuwa da mutane.
Dabbobi ba sa tsoron ruwa, tare da bambancin kawai shine cewa raccoon ba ya da nisa daga gaci, kuma kare yana iyo ba da izinin nesa don kifayen nesa bayan kifin, saboda ya fi ƙarfin wuya.
Inda yake zama
Yankin gargajiya na karnukan raccoon su ne lamuran fili da kuma tsaunukan tuddai na arewa maso gabas na Indochina, har da China, Japan da Korea. A kan yankin Tarayyar Rasha, an samo dabbar ne kawai a Yankin Amur da Yankin Ussuri, amma a farkon rabin karni na karshe an kawo shi ga yankuna 76 na Tarayyar Soviet. A cikin asashen Asiya, dabbobi ba su da tushe, amma a cikin ɓangaren Turai yanayin ya fi dacewa - ma'aunin raccoon ya karu da sauri, kuma wurin zama ya ƙaru sosai.
Rayuwa
Neman masaukin kajin raccoon ba matsala
A zabar mahalli, dabbar ba ta da ma'ana. Zai iya sauƙaƙawa masu mallakar cikin kayan ɓoye da kayan dawakai, yayin da da wuya su haƙa nasa.Wani lokaci ana shirya shi a kan gadaje na buɗe tsakanin tushen bishiyoyi, a wasu yanayi kuma yana daidaita har ma da hanyoyi da ƙauyuka. Karnukan Raccoon sun sami damar hawa bishiyoyi, kodayake ba su da yawa sosai. Suna yin wannan da wuya kuma kawai lokacin da suke ba da gidaje ta wannan hanyar.
Rakoton yana bacci da rana, kuma da dare yana zagaya makwabta don neman abinci, yana taro.
Ana iya samun karen da yake tafiya cikin tafkunan gandun daji mara zurfi har ma da gefen gabar teku. A cikin lokacin dumi, ana iya shawo kan har zuwa kilomita 10, amma a cikin tafiye-tafiyen dogon hunturu suna da wahala - ɗan gajeren paws yana makale cikin dusar ƙanƙara.
Abin da ke ci
Siffofin abinci yana ba su damar ɗanɗana abinci da sauƙi, wanda ke sa ya yiwu tara tara mai mai nauyin 2 kilogiram ta hunturu
Abincin karnukan raccoon ya bambanta saboda yanayin rayuwarsu. A lokacin rani, menu mafi yawancin sun ƙunshi:
- kajin da qwai
- mice, lizards da frogs,
- kwari da larvae.
A cikin kaka, wajibi ne don tara fallena fruitsan fallena fallenan da suka faɗi, tsaba da berries. Lokacin da akwai wani ƙauye ko ƙauye kusa, raccoon suna ziyartar mutane ba tare da tsoro don bincika abubuwan da ke cikin kwandunan shara ba.
Fasalin halayen
Wolves suna farautar karnukan karnukan raccoon lokacin hutu.
Wannan ita ce kawai dabba daga cikin gidan canine, wanda ke kwance cikin rashin tsari. Barcinta ya tashi daga Disamba zuwa Maris, amma a lokaci-lokaci tana katsewa a ranakun narkewa. Lokacin da damuna tayi dumi, raccoon baya yin bacci kuma yana ɓoyewa a cikin mafaka kawai a lokacin tsananin sanyi da iska mai ƙarfi.
An bambanta foss Ussuri ta ƙarfin da xarfinsa, yayin da yake mai aminci ne, mai zaman jama'a ne, amma ɗan sa matsorata. Komai yana canzawa a lokacin ciyar da zuriya - dabba ta zama mai juyayi da tsoratarwa, tana kare ppan kwikwiyo, tana iya cizo baƙi da ba a gayyata ba.
Cututtuka da abokan gaba
An yi imanin cewa raccoon yana da ingantacciyar lafiya da ƙoshin lafiya. An sake tabbatar da wannan ta hanyar yanayin da ya tashi a cikin 70s na ƙarni na karshe. A cikin yankuna arewa maso yamma na USSR, anyi rikodin cututtukan scamies, saboda wanda kashi 80% na fox ya shafa, kuma a tsakanin karnukan karnukan rakonon, kawai an lura da yanayin mutuwa.
Daga cikin sauran cututtukan cututtukan da ke maganin cututtukan daji wanda ake iya kamuwa dasu, an lura da masu zuwa:
- paratyphoid da pyroplasmosis,
- tarin fuka da kyankyasai.
Wolves suna matsayin babban abokin gaba na halittarsu. Hakanan masu haɗari sune lynxes da manyan tsuntsaye - gaggafa da kwari. Har ila yau, karnukan da ba su san yawansu ba sun fusata.
Game da gasa don farauta, yana yiwuwa ne tare da mink na Amurka da gandun daji, wanda, kamar fos Ussuri, suna farauta tare da bankunan jikin ruwa. Amma game da sauran dawakai da baƙaƙen fata, kusan babu matsaloli tare da su.
Kiwo
Yawan haihuwar mace ya danganta da lafiyarta, nauyi, shekarunta da yanayin yanayi.
Lokacin mating yana daga farkon watan Fabrairu zuwa tsakiyar bazara. Kamar raccoon, dabbobi ne masu aure da yawa kuma sun haɗu a cikin bazara. Mace ta mace ta fara ne a lokacin hunturu yayin hurawa.
Ciki yana faruwa daga kwanaki 60 zuwa 70, bayan wannan an haifi 'ya' yan kwalliya 6-7, wani lokacin ma.
Raan rago matasa suna kawo jariran 2-3 a kowace, tare da shekaru yawan thean sanduna ke ƙaruwa. Bayan bayyanar zuriya, maza ba su barin mace, sai dai a raba su tare da kulawar da za su yi renon yara. Da farko, da wuya mahaifiyar ta bar gida, don haka mahaifin yara ya kawo abincinta a hankali. Bayan brood ya girma, duk iyayen sun tafi farauta. Matsakaicin saurayi ya kai ga balaga har ya zuwa watanni 8-10.
Raccoon kare a gida
A matsayin mafaka, zaka iya amfani da kowane irin abu inda dabbar zata hau kan gado
Ba a daɗewa an fara dabbar kamar dabbobi. Lokacin zabar 'yan kwikwiyo, yana da muhimmanci a kula da mai zuwa:
- takardu na iyayen yarinyar da ke tabbatar da irin,
- yanayin kiyaye dabbobi a mai shayarwa,
- kamanni da dabi'un gidan dabbobi na nan gaba - yakamata a ciyar dashi da kwanciyar hankali, aiki, abokantaka, ba tare da alamun tsokanar takaddama ba.
Dabba ya fi dacewa ta zauna a cikin bukka ko rumfa. A kan titi, dabbar za ta ji dadi sosai fiye da gidan. Wannan shi ne saboda kasancewar lokacin farin ciki da gashi mai tsawo. Idan ka adana dabbobin gida a cikin gida, kana buƙatar tabbatar da cewa iskar tana da kyau koyaushe, kuma sau da yawa suna tafiya dabbar.
Dabbar dako tana yin sau ɗaya a shekara a cikin bazara. Wool yana fara canzawa a rabin rabin Fabrairu ko farkon Maris, ya danganta da yankin da halayen yanayin bazara. Da farko dai, murfin ya lalace, kuma a lokacin bazara tsohon tsufa ya bushe. A ƙarshen faɗuwa, dawakai ta Ussuri suna sanye da sabuwar kwanson wando, wanda ya yi fice a farkon Disamba.
Komawa ga taken raccoons na abun cikin gida, yana da mahimmanci a lura cewa, bisa ga masu kula da kare, yana buƙatar kulawa iri ɗaya kamar makiyayi na Caucasian. Ofayan abin da ya kamata ka kula da shi shi ne tsinuwar dabbar. Kar ku manta wannan dabba ce da ba a saba da ita ga wasu dabbobi, musamman kuliyoyi, harma da yara.
Wani batun shine warin. Karen da kansa baya jin ƙanshi mai yawa, amma kamar kowane dabba, yana jin daɗin alamar ƙasa, wanda a ƙarshe yakan haifar da bayyanar ƙanshi mai kamshi, mai kamshi a cikin gida. Don kauce wa wannan, yana da kyau a yi la’akari da ɗimin dutsen ko haifuwa na dabbar. Don ƙarin bayani game da wannan batun, tuntuɓi likitan dabbobi. Yakamata yakamata ayi shawara game da rigakafin. Alurar riga kafi na rakoon, da kuma kowane kare na cikin gida, ya zama tilas.
Game da lamuran abinci mai gina jiki, ciyar da ita abu ne mai sauki. A lokaci guda, kamar yadda yake a cikin sauran karnuka, bai kamata ku ba da mai dadi, mai yaji ba, mai gishiri da yawa mai jita-jita, saboda duk wannan na iya yin illa ga lafiyar lafiyar dabbar Ussuri.
Dabba mai daɗin ji daɗi na iya zama amintaccen aboki da tsaro. Wannan zai buƙaci ƙoƙari da yawa, don haka, maigidan nan gaba yakamata yayi tunani a hankali, da ƙididdigar ikonsu sosai kafin ɗaukar kwikwiyo.
Siffofin Ciyar
Hanya mafi sauki don kula da lafiyar abincin dabbobi shine ku sayi abincin kare na kare
Kamar yadda aka ambata a sama, abincin kare na raccoon yana da sauki. Dalilin shi shine:
- kayan lambu da 'ya'yan itatuwa
- kaza da naman sa, offal,
- hatsi na hatsi
- naman alade (mai kitse), wasa da kifi.
Na ƙarshen dole ne a ba da sabo daga lokaci zuwa lokaci. Don hana dabba daga kamuwa da kwayar helminth, ana ba da shawarar cewa a kiyaye nama da kayayyakin kifi a cikin injin daskarewa kwanaki da yawa a gaba. Ba da daɗewa ba kafin ciyarwa, an basu damar narkewa da ɗumi zuwa zafin jiki na ɗakin, bayan wannan an yanke su kuma an ba wa dabbar.
Yana da mahimmanci a tabbatar cewa babban kifi da ƙasushin kaji ba su fada cikin kwano ba. Zasu iya cutar esorogus da ciki, wanda ke tattare da mummunan sakamako.
Lokacin da aka yanke shawarar ciyar da raccoon tare da samfuran halitta, yana da mahimmanci a ba shi bitamin da kayan abinci masu ma'adinai, lokaci-lokaci dabba za ta yi aiki, ƙoshin lafiya da kyan gani.
A batun idan dabba ta cinye busassun abinci, ƙarin shirye-shirye ba lallai ba ne. Wanda ya isa ya zaɓi tsarukan karnuka na ƙarancin karnuka. Ko da ta hanyar da kake ciyarwa, yakamata a sami kwano na tsarkakakken ruwa har ta kai ga karfin Ussuri.
Kada ku haɗa abinci na al'ada da bushe abinci, saboda wannan na iya haifar da haɓaka narkewa a cikin kare: dabarun kantin sayar da kayan da aka shirya suna sauƙaƙe da narkewa, da na halitta, musamman na yau da kullun, abinci yana ɗaukar tsawon lokaci. An ba shi damar amfani da abubuwa na wani tsarin a cikin adadi kaɗan kawai a matsayin magani.
Buƙatun Abubuwan Cikin Abubuwan
Dabba bai yarda da abun ciki ba a cikin gida
Zai dace a ba da mahimman abubuwan, waɗanda suka haɗa:
- fifiko ga waje (aviary) goyon baya,
- isasshen aikin jiki
- ingantaccen abinci mai gina jiki
- kulawa ta yau da kullun
- alurar riga kafi lokaci
- castration / sterilization idan ba'a yi amfani da dabba don kiwo ba.
Cutar mai yiwuwa da magani
Cututtukan kamuwa da cuta suna cikin haɗari babba. Don kare dabbar, akwai matakan kariya, babban wanda shine alurar riga kafi. Kari akan haka, bai kamata a kyale kare ya shiga cikin dabbobi marasa lafiya ba.
Cututtukan da ke da alaƙa da kasancewar ƙwayoyin cuta na ƙwayoyin cuta a cikin jiki ba shine haɗarin da ke jiran dabbar da ke zaune a gida ba. Ciyar da rashin ingantaccen kulawa na iya haifar da matsalolin metabolism da raguwar kariya, wanda, bi da bi, ke haifar da:
- dysfunction na ciki,
- rashin lafiyan abinci
- fata cututtuka
- karancin gani
- matsalolin haɗin gwiwa
- sauran rashin lafiyar.
Idan dabbar da ba ta da lafiya, yana da gaggawa a nuna wa likitan dabbobi. Likita zai ba da shawara ga ƙwararrun likita game da kulawa da kulawa, ba da magunguna masu mahimmanci.
Tsammani rayuwa a cikin daji da a gida
Abubuwan da ake tsammani na rayuwa na kare na raccoon ya dogara da abinci mai gina jiki, rashin lafiya da yanayin rayuwa.
A cikin yanayin halitta, karnukan raccoon suna zaune, a matsayin mai mulkin, ba fiye da shekaru 5 ba. A gida, tsammanin rayuwarsu ya ninka sau biyu ko ma sau uku.
Abubuwan ban sha'awa
Dogon Raccoon dabbar dabba ce mai ban mamaki wacce ke da fasalin duka kare da rakoon.
An yi imanin cewa asirin raccoon yana da ƙasa da na sauran kayan taimako, don haka dabbar da wuya ta horar da horo. Koyaya, duk da wannan, kare yana da dabara sosai - lokacin da hatsari ya bayyana, ba gudu ba, amma kawai ya nuna kamar ya mutu. Tana iya saba da tire na tire, wanda ke sauƙaƙe kulawar gida.
Idan puppy of other breeds are not shawarar da za a yaye daga mahaifiyarsu kafin lokaci, to, a cikin batun Ussuri fox yana da shawarar cewa nan gaba mai shi ya ciyar da ƙaramin dabbobi artificially na wani lokaci. In ba haka ba, jariri na iya gane mai shi a cikin mutum kuma daga yara nuna zalunci a gare shi.
Wani tsohuwar mace rakoon zai iya haihuwar puan kwikwiyo guda 19 a cikin zuriyar dabbobi.
Namiji yana taimaka wajan renon zuriya. Idan "mahaifiyar" ba zato ba tsammani ta kasance ba tare da taimakonsa ba, to da wuya brood ya rayu.
Rayuwa a cikin mutane, dabbar Ussuri ta zama mai aiki yayin rana, ba da dare ba, kamar yadda ake cikin daji.
Karen rakoon dabba ne mai ban mamaki, mai wayo da kyan gani. Girman yawanta a yau ba ya haifar da tashin hankali, saboda haka ana iya samun dabbar a cikin daji cikin sauƙi.
Lokacin yanke shawara don samun irin wannan dabbar a gida, yana da daraja a tuna cewa wannan dabbobin daji ne, wanda ke nufin cewa za a sami matsala da shi fiye da na talakawa. Tare da kulawa mara kyau, raccoon zai girma mai saurin fushi da rikon amana, zai sha wahala a zaman talala, ƙirƙirar matsaloli da yawa ga mai shi.